Bala harshe

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Bala
Lobala
'Yan asalin ƙasar  Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo
Masu magana da asali
60,000 Lobala (2000) [1],000 Boko (babu kwanan wata) [1] 
Nijar-Congo?
Lambobin harshe
ISO 639-3 Ko dai:loq - Lobalabkp - Iboko
  
  
Glottolog Wolf1239 Lobalaboko1263 Boko 
 
C16[2]

Bala (Lobala) yare ne na Bantu na Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo . A cewar Maho (2009), ya hada da Boko (Iboko). [3]

Rarraba da matsayi[gyara sashe | gyara masomin]

Ana magana da Bala a kusurwar arewa maso yammacin Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo a yammacin Kogin Kongo da kusan mutane 60,000. Yawancin waɗannan ba harshe ɗaya ba ne, amma ana ba da harshe ga ƙarni na gaba, musamman a yankuna masu nisa. Ethnologue [4] rarraba harshe a matsayin "mai ƙarfi", ma'ana cewa yana da ɗorewa.

Akwai yaruka huɗu na Bala: Likoka, Poko (Iboko), Kudancin Lobala, da Tanda . [4]

Ƙin yarda[gyara sashe | gyara masomin]

Kamar harsuna da yawa a cikin ƙungiyar Benue-Congo, Bala yana samar da mummunan abu ta hanyar ƙara wani abu ga kalmar Magana. Koyaya, Bala ba sabon abu ba ne saboda yana ƙara ƙididdiga biyu don samar da ƙyama. Wadannan an kara su a matsayin prefix da kuma suffix ga batun affix. Misali,

ba-tub-aka
Sun raira waƙa
te-ba-ik-aka tuba
Ba su raira waƙa ba

ka nan abubuwa na te da ik sune nau'i biyu da ke nuna ƙin yarda, an haɗa su da ba da ke nuna jam'i na uku. Abubuwan ke cikin tub ɗin shine aikatau "don raira waƙa" Ruwa aka affix yana nuna Lokacin da ya gabata.

moto na t-a-iká mo-phé na baphalnágà na ntóma
Mutumin bai ba shi kudi ko abinci ba

a cikin irin wannan hanyar ana sanya abubuwan da ke t da t da iká a cikin ma'anar magana a (yana nuna mutum na uku).

Bayanan da aka ambata[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Lobala at Ethnologue (25th ed., 2022) Closed access icon
    Iboko at Ethnologue (25th ed., 2022) Closed access icon
  2. Jouni Filip Maho, 2009. New Updated Guthrie List Online
  3. Jouni Filip Maho, 2009. New Updated Guthrie List Online
  4. 4.0 4.1 Lobala at Ethnologue (18th ed., 2015)

Template:Narrow Bantu languages