Jump to content

Chika Amalaha

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Chika Amalaha
Rayuwa
Haihuwa Najeriya, 28 Oktoba 1997 (27 shekaru)
ƙasa Najeriya
Harshen uwa Harshen, Ibo
Karatu
Harsuna Turanci
Harshen, Ibo
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a weightlifter (en) Fassara

 

Chika Joy Amalaha (an haife ta a ranar 28 ga Watan Oktoban shekarar ta 1997) ƴar Najeriya ce mai ɗaukar nauyi. A cikin shekarar 2019 ta gwada tabbatacciyar cutar metenolone kuma an dakatar da ita har zuwa shekara ta 2027 ta Ƙungiyar Ƙwararrun

Duniya.[1]

Wasannin Commonwealth na shekarar 2014

[gyara sashe | gyara masomin]

Amalaha ta lashe lambar zinare a cikin nauyin nauyin nauyin mata 53 kg a Wasannin Commonwealth na 2014 a Glasgow, [2] kuma ta kafa sabon rikodin wasannin a cikin nauyin kilo 53 a duka abubuwan da suka dace. 

Daga baya ta ƙasa gwajin miyagun ƙwayoyi, [3] kuma an dakatar da ita na ɗan lokaci daga ci gaba da wasannin a ranar 29 ga Yulin shekarar 2014 bayan an sami Amiloride da Hydrochlorothiazide a cikin samfurin A. An aika samfurin B don gwaji washegari, wanda ya dawo da tabbatacce ga abubuwan da aka haramta.[4] Bayan taron da aka shirya tare da Amalaha a ranar 1 ga watan Agustan shekara ta 2014, an cire ta lambar yabo A sakamakon haka, an ba Dika Toua na Papua New Guinea zinariya, Santoshi Matsa na Indiya azurfa da Swati Singh, kuma na Indiya, tagulla.[5]

Daga baya aka ba Amalaha haramtacciyar amfani da miyagun ƙwayoyi na shekaru biyu. Harin ya ƙare a ranar 25 ga Yulin shekarar 2016.

Bayanan da aka ambata

[gyara sashe | gyara masomin]
  1. "Sanctions".
  2. http://results.glasgow2014.com/medalists.html/9003805 [dead link]
  3. "Commonwealth Games gold medallist weightlifter Chika Amalaha fails doping test". TheGuardian.com. 29 July 2014.
  4. "Chika Amalaha, Nigerian weightlifter could be stripped of won gold medal | Cofellow". Archived from the original on 2014-08-08. Retrieved 2014-08-01.
  5. "Nigerian weightlifter stripped of gold medal after positive drug test". August 2014.

Hanyoyin Haɗin waje

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Chika Farin Ciki AMALAHAa cikinƘungiyar Ɗauki Ƙasashen Duniya
  • Chika Amalahaa cikinƘungiyar Wasannin Commonwealth (an adana shi)