Jump to content

Daily Graphic (Ghana)

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Daily Graphic
Bayanai
Iri periodical (en) Fassara da takardar jarida
Ƙasa Ghana
Harshen amfani Turanci
Mulki
Hedkwata Accra
Mamallaki Gwamnatin Ghana da Graphic Communications Group Limited (en) Fassara
Tarihi
Ƙirƙira 1950
Wanda ya samar

graphic.com.gh


Daily Graphic jarida ce mallakar gwamnatin Ghana da ake bugawa kullum a birnin Accra, Ghana.

An kafa jaridar tare da Jaridar Sunday a 1950, ta Cecil King na London Daily Mirror Group.[1] Tare da kewaya kwafin 100,000, Graphic shine jaridar da ake karantawa a kullum a cikin ƙasar.[2][3] Jaridar ta ga an maye gurbin editoci da yawa a tsawon tarihinsa, musamman bayan samun 'yancin kai, bayan juyin mulkin soji na jere wanda ya haifar da korar editocin da ke adawa da manufofin gwamnati.[4] A shekara ta 1979 aka sauya wa jaridar suna 'People's Daily Graphic' a ƙarƙashin Jerry Rawlings na 'yan shekaru don "tunatar da mutane cewa mallakar su ce".[1] Wani ɗan jarida musamman, Fredrick Botchway, wanda ya ƙware a aikin sa ya yi fice a cikin takarda kuma an hanzarta inganta shi zuwa Babban Edita a tsakiyar 1950s.

Kasancewa takarda ce ta gwamnati, tana rufe gwamnati a kai a kai cikin yanayi mai kyau, tana ba da cikakken bayani da ƙarfafa haɗin kan ƙasa da manufofin gwamnati.[5] A cikin mulkin mallaka na Ghana a ƙarƙashin mulkin Biritaniya, takardar, wacce 'yan ƙasar ta Ghana ke aiki da ita, ta sami tallafin gwamnati mai yawa daga bankunan Burtaniya, wanda hakan ya haifar da yaɗuwarta da wayar da kan al'amuran ga talakawan Ghana, fiye da takardun mallakar ƙasar ta Ghana.[1]

Takardar, mallakar Graphic Communication Group Limited, ta kuma buga jaridun nishaɗi guda biyu na mako -mako, wato The Mirror da Graphic Showbiz. Graphic Sports, mafi karanta labaran wasanni a Ghana, shima samfurin kamfanin ne. Kamfanin ya kuma buga Junior Graphic, da nufin matasa masu sauraro, Graphic Business, takarda kasuwanci da kuɗi, Graphic Advertiser, takarda talla kyauta, da Nsɛmpa, mako -mako na yanki don Yankin Ashanti.

Sauran takardar mallakar gwamnatin Ghana ita ce Ghanaian Times. An daina Graphic Nsempa kuma kamfanin ya sake ƙaddamar da Gidan Yanar Gizon Labarai na Graphic Online a cikin 2012 kuma a halin yanzu yana cikin manyan gidajen yanar gizon labarai guda biyar a cikin ƙasar a cewar Alexa.

  1. 1.0 1.1 1.2 Eribo, F., & W. Jong-Ebot, eds (1997). Press Freedom and Communication in Africa. Africa World Press. 08033994793.ABA.
  2. Kuehnhenrich, D. (2012). Entwicklung oder Profit? Die staatliche und private Presse in Ghana. ibidem. 08033994793.ABA (online)
  3. Pettersson, A. (2006). Literary History: Towards a Global Perspective. Walter de Gruyter. 08033994793.ABA.
  4. Anokwa, K. (1997). In Erbio & Jong-Ebot (1997), Press Freedom and Communication in Africa, Africa World Press.
  5. Hasty, J. (2005). The Press and Political Culture in Ghana. Indiana University Press. 08033994793.ABA.