Dounia TV

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Dounia TV

Dounia TV ( Radio Télévision Dounia ) ƙungiyar ce ta 'yan jarida mai zaman kanta da ke da hedkwata a babban birnin Nijar na Yamai. Tana watsa labarai da shirye-shiryen nishaɗi a yankin Yamai tare da maimaituwa a larduna da dama. Ɗaya daga cikin 'yan tsirarun masu watsa shirye-shirye masu zaman kansu a Nijar, ita ce kaɗai majiyar labarai ta talabijin da 'yan Nijar ke samarwa a wajen gwamnatin Tele-Sahel. An fara watsa shirye-shiryen Dounia a ranar 26 ga Fabrairu, 2007 akan 89 MHz (radiyo) da 527.25 MHz (TV).[1] Darakta kuma wanda ya kafa ta shine Abibou Garba .

Ayyukan gwamnati[gyara sashe | gyara masomin]

Hukumar kula da harkokin yaɗa labarai ta gwamnati, babbar Majalisar Sadarwa (CSC) ta rufe gidan talabijin na Dounia TV da ke Yamai na tsawon wata ɗaya a watan Agustan 2008, kuma ta rufe na wani lokaci na tsawon lokaci na Sahara FM, babban gidan rediyo a Agadez a ranar 22 ga Afrilu 2008. domin yaɗa hirarraki da mutanen da suka yi iƙirarin cewa sojojin gwamnati ne suka ci zarafinsu.[2]

Bayan tattaunawa ta sama a kan ziyarar shugaban Faransa Nicolas Sarkozy a Nijar, daraktan gidan talabijin na Dounia Habibou Garba, da babban editan Seyni Amadou, da kuma mai fafutukar farar hula, Elhadj Idi Abdou, gwamnatin Nijar ta kama su da laifin kama su. "watsa bayanan ƙarya".[3] Kamen na 31 ga Maris 2009 ya zo ne bayan watsa shirye-shiryen ranar 30 ga Maris na " Circle of Coleagues " (" le Cercle des confrères "), nunin tebur zagaye. A yayin wasan kwaikwayon Abdou ya bayyana cewa ziyarar ta Sarkozy ta kasance “takaici ne na fasaha” domin sauƙaƙa wawashe dukiyar Nijar. Laifukan sun haɗa da hukuncin zaman gidan yari na shekara ɗaya zuwa biyu da kuma tarar daga FCFA 100,000 zuwa FCFA 1,000,000.[4][5] Kafofin yaɗa labarai na Dounia kuma sun fuskanci wata shari'a ta daban: ƙarar ɓatanci da 'yan jam'iyyar MNSD-Nassara 'yan majalisar dokokin Nijar suka yi, biyo bayan kalaman ɗaya daga cikin shirye-shiryenta da wani ɗan adawa ya yi. Tun da farko a shekara ta 2009, CSC ta yi gargaɗin cewa za a iya rufe gidan talabijin na Dounia, saboda nuna fim ɗin da 'yan sandan Nijar suka yi na tarwatsa magoya bayan tsohon Firaministan Nijar Hama Amadou da ke ɗaure a wata zanga-zangar Yamai.[6] An bayyana Dounia TV a matsayin "ba da lokaci mai yawa" ga magoya bayan ɓangaren Hama Amadou a jam'iyyar MNSD-Nassara mai mulki.[7] ƙungiyar Reporters Without Borders ta yi iƙirarin a cikin wata sanarwa biyo bayan kamen da aka yi a ranar 31 ga Maris cewa "Ƙungiyar Dounia ta fuskanci cin zarafi akai-akai daga hukumomin shari'a".[3]

Danniya[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan da shugaba Tandja ya ayyana dokar ta-ɓaci a ranar 27 ga watan Yuni, a lokacin rikicin tsarin mulkin Nijar na 2009, Dounia ita ce kafar yaɗa labarai ta farko da gwamnati ta rufe. A ranar 29 ga watan Yuni, CSC ta ba da sanarwar cewa an dakatar da duk wani watsa shirye-shirye na Dounaia saboda " watsar da kiraye-kirayen tayar da ƙayar baya ga jami'an tsaro", mai yiwuwa don yaɗa kalaman shugaban 'yan adawa Mahamadou Issoufou a ranar da ta gabata.[8] A ranar 1 ga watan Yuli, wata sanarwa da wata ƙungiya mai zaman kanta ta manema labarai ta fitar ta yi iƙirarin cewa shida daga cikin mambobin kwamitin CSC goma sha daya sun rattaɓa hannu kan wata wasiƙar zanga-zangar kan rufewar, da kuma yadda aka ɗauki matakin. Sun yi iƙirarin ba a tuntuɓi mambobin hukumar ba, amma kawai shugaban ya ɗauki takunkumin ba tare da sanin hukumar ba.[9]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. https://www.apanews.net/apa.php/eco_images/apa.php?article22247[permanent dead link]
  2. https://rsf.org/en
  3. 3.0 3.1 https://www.google.com/hostednews/afp/article/ALeqM5i1-K9S3PHTB4nVGNQbA2183u-vyA
  4. https://web.archive.org/web/20110726172158/http://africa.ifj.org/en/articles/ifj-calls-on-the-government-of-niger-to-the-intimidation-and-harassment-of-journalists
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-04. Retrieved 2023-03-04.
  6. https://allafrica.com/stories/200904030751.html
  7. https://archive.ph/20120914044142/http://www.temoust.org/spip.php?article6187
  8. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-04. Retrieved 2023-03-04.
  9. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-04. Retrieved 2023-03-04.