Federal University of Technology, Minna

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Federal University of Technology, Minna

Bayanai
Suna a hukumance
Federal University of Technology Minna
Iri jami'a
Ƙasa Najeriya
Laƙabi Futmx
Aiki
Mamba na Ƙungiyar Jami'in Afrika
Harshen amfani Turanci
Mulki
Hedkwata Minna
Tarihi
Ƙirƙira 1983

futminna.edu.ng


Jami'ar Tarayya ta Teknoloji Minna da turanci kuma Federal University of Technology Minna (FUTMINNA) jami'a ce mallakar gwamnatin tarayya dake Minna, Nigeria .[1]

Ƙwarewa[gyara sashe | gyara masomin]

FUT MINNA ta ƙware a fannin ilimin fasaha. Jami'ar cibiyar da aka keɓe ce ta Ƙwarewa a Ilimin Kimiyyar Halittu da Injiniyan Halitta kuma tana da ƙwaƙƙwaran ƙwarewa wajen haɓaka alluran rigakafi da magunguna.

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

An kafa FUT MINNA a shekarar 1983, kuma mataimakin shugaban jami'a na farko shi ne Farfesa JO Ndagi wanda ya yi aiki daga 1983 zuwa 1990. Hukumomin gwamnati sune majalisa da majalisar dattawa. Tun da farko, jami'ar ta karbe kayan aikin tsohuwar Kwalejin Malamai ta Gwamnati Bosso, don amfani da su na dindindin. Wannan rukunin yanar gizon yanzu yana aiki a matsayin Bosso Campus na jami'a. Babban harabar Gidan Kwano wanda ke kan kadada 10,650 na fili yana kan hanyar Minna - Kataeregi - Bida . An jera ma'aikata a cikin Jagoran Ilimi mai zurfi a Afirka, Ƙungiyar Jami'o'in Afirka da Ƙungiyar Jami'o'i ta Duniya, 1999 .[ana buƙatar hujja] ==

Makarantu[gyara sashe | gyara masomin]

Kamar yadda na 2018 jami'a na da makarantu 10 (babban jami'o'i):

  • Makarantar Fasahar Noma da Noma.
  • Makarantar Injiniyan Lantarki da Fasaha .
  • Makarantar Lantarki, Injiniya Tsari da Fasaha.
  • Makarantar Fasaha ta Innovative. A da, Makarantar Harkokin Kasuwanci da Fasahar Gudanarwa.
  • Makarantar Fasahar Muhalli.
  • Makarantar Kimiyyar Rayuwa.
  • Makarantar Kimiyyar Jiki.
  • Makarantar Watsa Labarai da Fasahar Sadarwa.
  • Makarantar Ilimin Kimiyya da Fasaha.
  • Makarantar Karatun Digiri.

Cibiyoyi[gyara sashe | gyara masomin]

  • Cibiyar Nazarin Farko da Ƙarin Mural (CPES)
  • Cibiyar Kwarewa a Gudanar da Haɗarin Bala'i da Nazarin Ci gaba, wanda Hukumar Ba da Agajin Gaggawa ta ƙasa (NEMA) ke gudanarwa.
  • Cibiyar Canjin Yanayi da Albarkatun Ruwa, wanda ke da alaƙa da Ma'aikatar Muhalli ta Tarayya, kumburin Cibiyar Binciken Halittu ta Duniya (Jami'ar Rutgers, NJ, Amurka)
  • Cibiyar Matsugunan Dan Adam da Ci gaban Birane (CHSUD) mai alaƙa da shirin Mazaunan Jama'a na Majalisar Dinkin Duniya.
  • Cibiyar Bincike da Ci gaba (DRID).
  • Cibiyar Injiniyan Halitta da Kimiyyar Halittu (CGEB). [2]
  • Cibiyar Buɗe Nesa da e-Learning (CODeL). [2]
  • Cibiyar Sabis ta Afirka ta Yamma kan Canjin Yanayi da Amfani da Ƙasar Adafta (WASCAL). [2]
  • Cibiyar Nagarta ta Afirka don Mycotoxin da Kariyar Abinci

Alaƙa[gyara sashe | gyara masomin]

Yin Karatu a Federal College of Education (Technical) Akoka, Lagos State, Nigeria Federal Polytechnic Offa, Kwara State, Nigeria.

Nishaɗi da wasanni[gyara sashe | gyara masomin]

A matsayin wani ɓangare na shirinta na motsa jiki gaba ɗaya, jami'ar ta haɗa da filin wasan motsa jiki mai cike da ruwa a cibiyoyin karatun biyu, waƙoƙin wasan motsa jiki, kotunan cikin gida na badminton, kotunan ƙwallon kwando, wuraren wasan tennis, kotunan wasan volleyball, filayen ƙwallon ƙafa, wurin motsa jiki, manyan hanyoyin tafiya a ƙasa, 9 -ramin wasan golf da wurin shakatawa na ɗalibai.

Gidan rediyo[gyara sashe | gyara masomin]

Gidan rediyon da ɗalibai ke gudanar da bincike na FM 92.3 Rediyon Campus ya fara watsawa a hukumance a watan Agusta, 2010. Sai dai kash, gobara ta ƙone gidan rediyon a shekarar 2013. A halin yanzu, gidan rediyon yana da sabon gini da kuma cikakken kayan aikin studio wanda aka ba da izini a cikin 2014 ta VC.

Mataimakan shugaban jami'ar[gyara sashe | gyara masomin]

  • Prof. Jonathan O. Ndagi (1983-1990)
  • Prof. Suleyman O. Adeyemi (1990-1994)
  • Prof. Ibrahim H. Umar (1994-1997)
  • Prof. Muhammad A. Danyan (1997-2002)
  • Prof. Hamman Sa'ad (2002-2007)
  • Prof. Muhammad S. Audu (2007-2012)
  • Prof. Musbau A. Akanji (2012-2017)
  • Prof. Abdullahi Bala (2017-current)

Sanannun tsofaffin ɗalibai[gyara sashe | gyara masomin]

  • Daniel Etim Effiong, Jarumi, mai shirya fina-finai
  • Kemi Adesoye, Mawallafin allo
  • Michael Akanji, Mai Ba da Shawarar Lafiyar Jima'i da Haƙƙin Jima'i

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

tp:/}}

  1. https://web.archive.org/web/20150909042503/http://www.futminna.edu.ng/index.php/abouts-us/history
  2. 2.0 2.1 2.2 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named :0