Flame (fim 1996)
Flame (fim 1996) | |
---|---|
Asali | |
Lokacin bugawa | 1996 |
Asalin suna | Flame |
Asalin harshe | Turanci |
Ƙasar asali | Zimbabwe |
Characteristics | |
Genre (en) | drama film (en) da war film (en) |
Direction and screenplay | |
Darekta | Ingrid Sinclair (en) |
Marubin wasannin kwaykwayo | Ingrid Sinclair (en) |
Samar | |
Mai tsarawa |
Simon Bright (en) Joel Phiri (en) |
Kintato | |
Narrative location (en) | Zimbabwe |
Muhimmin darasi | Cold War |
External links | |
Flame fim ne mai rikitarwa na 1996 na yaƙi wanda Ingrid Sinclair ya ba da umarni,[1] wanda Joel Phiri da Simon Bright suka shirya,[2] da taurari Marian Kunonga da Ulla Mahaka.[3] Shi ne fim ɗin farko na Zimbabwe, tun bayan samun 'yancin kai, da aka shirya a yakin Bush na Rhodesian. Hakan ya kasance karramawa ga ’yan daba mata da yawa na Sojojin Sa-kai na Afirka ta Zimbabwe.[1]
Labarin fim
[gyara sashe | gyara masomin]A lokacin yakin Bush na Rhodesian, Florence, wata yarinya baƙar fata daga yankin Mashonaland, ta yanke shawarar guduwa ta shiga cikin Rundunar 'Yancin Afirka ta Zimbabwe (ZANLA) bayan da Jami'an Tsaro na Rhodesian suka tsare mahaifinta. Abokinta Nyasha ne ya hada ta da tafiyar ta; tare, sun yi tattaki zuwa kan iyaka zuwa sansanin horar da ZANLA a makwabciyar ƙasar Mozambique. Yayin da ake horar da 'yan daba, 'yan matan sun ɗauki sabbin halaye na juyin juya hali: Nyasha ta zaɓi sunan "Liberty", wanda ke nuni da sha'awarta ta 'yancin kai, yayin da Florence ke yiwa kanta lakabi da "Flame" don wakiltar dabi'arta.
Flame ta samu ciki bayan da Comrade Che, wani ma’aikacin jam’iyyar ZANLA mara gaskiya ya yi mata fyade. Ko da yake da farko ta yi baƙin ciki, ta sulhunta kanta da renon ɗanta a sansanin. Daga baya Flame ta tsallake rijiya da baya wani harin iska na Rhodesian wanda ya kashe Che da yaronsu. Ta yanke shawarar cewa ba ta da wani abin da za ta rayu sai kokarin yaki, sai ta jefa kanta a cikin horon da take yi, ba da jimawa ba ta banbanta kanta a hare-haren da ZANLA da dama da ke kai hare-hare kan ababen more rayuwa da gonakin kasuwanci.
Ƙarshen yaƙin da zaɓen Robert Mugabe a 1980 ya nuna bacin rai ga Flame, wanda ke da wuya ya daidaita da rayuwar farar hula. Da yawa daga cikin tsoffin sojojin ZANLA da ba su da aikin yi, ciki har da Flame da sabon mijinta, suna jin rashin kunya da rashin kula da gwamnatin Mugabe. Daga baya Flame ta ƙaura zuwa Harare, inda Liberty ta yi amfani da tarihinta a matsayin jami'in leƙen asiri don samun muƙamin gudanarwa mai fa'ida. Haɗuwa tsakanin su biyun ya ɗan ɗanɗana, kamar yadda Flame ke son taimakon kuɗi amma Liberty ba ta yarda da salon ɗimbin jama'a na taimakon juna da manufa ɗaya da zarar an bi su a sansanonin 'yan tawaye ba.
Shekaru biyar bayan kawo karshen yakin, Flame da Liberty sun halarci bikin ranar jarumai a ƙasar Zimbabwe da ke kara samun mulki da cin hanci da rashawa. Suna ci gaba da gaisawa da masu wucewa tare da tsohon taken Afirka, " A luta continua" ("gwagwarma ta ci gaba") yayin da fim ɗin ke rufe.
'Yan wasa
[gyara sashe | gyara masomin]- Marian Kunonga a matsayin Florence (Flame)
- Ulla Mahaka a matsayin Nyasha (Liberty) [3]
- Robina Chombe a matsayin Sadaka [4]
- Dick Chingaira a matsayin Rapo [4]
Samarwa
[gyara sashe | gyara masomin]An ɗauki fim ɗin ne a ƙasar Zimbabwe. [5]
liyafa
[gyara sashe | gyara masomin]An zaɓi Flame a 1996 Cannes Film Festival.
Kyautattuka
[gyara sashe | gyara masomin]Flame ya sami kyaututtuka da yawa a cikin bukukuwan fina-finai masu zuwa:
Bikin Fina-finan Kudancin Afirka, Harare
- Kyautar OAU - Mafi kyawun Fim
- Kyautar Jury - Mafi kyawun Jaruma
- Kyautar Jury - Mafi kyawun Darakta
Journées de Cinématographe de Carthage, Tunis
- Kyautar Jury na Musamman - Mafi kyawun Fim
Amiens Film Festival, Amiens, Faransa
- Prix du Jama'a - Mafi kyawun Fim
- Palmares du Jury - Mafi kyawun Jaruma
- Kyautar OCIC - Mafi kyawun Fim
M-Net Film Awards, Cape Town
- Mafi kyawun Kiɗa
Annonay International Film Festival, Faransa
- Grand Prix - Mafi kyawun Fim
- Premio del Pubblico (Kyautar Jama'a)
- Concorso Lungometraggi - Migliore Opera Prima (Mafi kyawun Fim na Farko)
The Human Rights Watch International Film Festival, New York
- Kyautar Nestor Almendros
Bikin Fim na Mata na Duniya a Turenne (1998)
- Kyautar Jury don Mafi kyawun Fim
- Kyautar Matasa don Mafi kyawun Fim
A Zimbabwe
[gyara sashe | gyara masomin]Bayan an nuna su ga kungiyar tsoffin sojoji ta Zimbabwe, tsoffin sojojin sun yi ikirarin "cike da karya" kuma sun fusata da wurin fyaden. ‘Yan sanda sun kwace fim ɗin saboda “mai cin zarafi da batsa”, amma an mayar da shi ga furodusoshi bayan yakin duniya na farko. Daga qarshe, ya wuce censors na Zimbabwe kuma ya zama nasara a ofis kuma fim na ɗaya na shekara a Zimbabwe.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 "Flame". California Newsreel. Retrieved 13 April 2011.
- ↑ "Flame". Zimmedia. Retrieved 13 April 2011.
- ↑ 3.0 3.1 "Flame (1998)". IMDb. Retrieved 13 April 2011.
- ↑ 4.0 4.1 "Films Distribution". Archived from the original on 2016-03-04. Retrieved 2024-02-23.
- ↑ Director