Giuseppe Garibaldi (Ney)

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Giuseppe Garibaldi (Ney)
Asali
Mahalicci Elisabet Ney (en) Fassara
Characteristics
Wuri
Place Elisabet Ney Museum (en) Fassara

Giuseppe Garibaldi wani sassake ne na ɗan juyin juya halin Italiya Giuseppe Garibaldi na ɗan ƙasar Jamus Elisabet Ney.An kammala shi a shekara ta 1866, guntun hoton bust ne da aka yi a cikin marmara.An tsara hoton kuma an sassaƙa shi a Italiya,amma yanzu yana riƙe da gidan kayan tarihi na Elisabet Ney a Austin,Texas.

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

A watan Mayun 1865,ɗan ƙasar Jamus Elisabet Ney ya yi tafiya zuwa ƙaramin tsibirin Sardiniya na Caprera don neman fitaccen ɗan juyin juya halin Italiya Giuseppe Garibaldi,wanda hotonsa ta yanke shawarar sassaƙa.Da farko Garibaldi ya ki ya zauna mata,amma ta dage,daga karshe kuma ta lallashe shi ya ba shi hadin kai.Ta hada da Garibaldi aƙalla makonni biyu,a lokacin suna yawan tafiya tsibirin tare da yin magana game da manufofinsa na siyasa da kuma takaicinsa game da yanayin siyasar Italiya.Ney ya kasance a kan Caprera tsawon isa don kammala bust,tare da ƙaramin mutum-mutumi na janar.[1]:41–45

Ney ya yanke bust na ƙarshe a cikin marmara a shekara mai zuwa a ɗakinta a Roma,inda ita da mijinta suke zaune a lokacin.Daga baya a cikin rayuwa,ta kawo yanki tare da ita zuwa Texas,inda aka gudanar da shi na ɗan lokaci bayan mutuwarta ta gidan kayan tarihi na Fort Worth Art(yanzu Gidan kayan gargajiya na zamani na Fort Worth ).[2] A yau an nuna shi a gidan kayan tarihi na Elisabet Ney a Austin,Texas.[3]

Dangantakar Ney da Garibaldi ta ci gaba bayan kammala hoton.[4] A lokacin rani na 1866, yayin da Garibaldi ya jagoranci mafarautansa na Alps suna yaƙi da Ostiriya a Yaƙin Italiyanci na Uku na Independence,Ney da mijinta suna zama a Austrian Tyrol;bayan mutuwar Ney,mai aikinta na dogon lokaci ta bayyana cewa Ney ta kasance majiyar leken asiri ne a yankin abokan gaba na Garibaldi a wannan lokacin,inda ta ba shi bayanai a cikin wasikar sirri.Wasu masana tarihi sun yi hasashe cewa aikin ɓoye na Ney ga Garibaldi na iya haifar da babbar hukumar fasaha ta gaba,hoton hoton Prussian Chancellor Otto von Bismarck(abokin Garibaldi a yaƙi da Austria).:52–53

Zane[gyara sashe | gyara masomin]

Hoton hoto mai tsayi,20.75 inches (52.7 cm)tsayi,an yi shi cikin marmara. Garibaldi an kwatanta shi a ƙarshen shekarunsa na 500,tare da halayensa dogayen gashinsa da cikakken gemu mai lanƙwasa.Hoton ba a rufe yake ba, yana nuna kafaɗun maudu'in da na sama da ƙirjinsa,kuma an rubuta sunan"GIUSEPPE GARIBALDI"a gaban ginin.Matsayin adadi ba shi da tsaka-tsaki,kuma yanayin fuskar yana da nisa tare da idanu mara kyau, yana nuna horarwar Ney da hazaka.:45

Nassoshi[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Cutrer, Emily Fourmy (2016). The Art of the Woman: The Life and Work of Elisabet Ney. Texas A&M University Press. ISBN 9781623494247.
  2. "Elisabet Ney". Encyclopædia Britannica. Retrieved 11 January 2018.
  3. "Elisabet Ney Museum". City of Austin. April 9, 2015. Archived from the original on 10 January 2018. Retrieved 11 January 2018.
  4. Lee Morgan, Ann (2008). Oxford Dictionary of American Art and Artists. Oxford University Press. p. 342. ISBN 9780195373219. Retrieved 11 January 2018.