Jump to content

Haruna Ishola

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Haruna Ishola
Rayuwa
Haihuwa Jahar Ibadan, 1919
ƙasa Najeriya
Ƙabila Yaren Yarbawa
Mutuwa 1983
Karatu
Harsuna Yarbanci
Sana'a
Sana'a mawaƙi
Sunan mahaifi baba ngani agba
Artistic movement apala (en) Fassara
Kayan kida murya

Haruna Ishola Bello MON (An haifeshi 1919 - 23 ga Yulin 1983) ya kasance mawaƙin ƙasar Najeriya, kuma ɗaya daga cikin shahararrun masu fasaha a cikin nau'in Apala[1]

Ayyukan Kida

[gyara sashe | gyara masomin]

An haife shi a Ibadan, Najeriya . kuma an dauke shi a matsayin mahaifin Apala Music a Najeriya, yana yin aiki tare da kayan kida kamar agogo karrarawa, akuba, maɓalli, drum, akuba.

Kundin farko na Ishola a cikin 1948, Late Oba Adeboye (The Orimolusi Of Ijebu Igbo) wanda aka saki a ƙarƙashin Muryar Masana (HMV), ya kasance fashewar kasuwanci, amma yawon shakatawa mara tausayi ya ba shi suna a matsayin mai ba da nishaɗi mafi buƙata ga jam'iyyun tsakanin masu arziki na Najeriya. A shekara ta 1955, an sake yin rikodin kundi na 1948 bayan mutuwar Oba Adeboye a wani abin da ya faru a hatsarin jirgin sama a kan BOAC da ke aiki da Argonaut G-ALHL, rikodin da aka sake sake shi nan da nan ya ɗaga bayanin sa. Haruna Ishola ya fara yin rikodin lambobin apala a cikin shekara ta 1955, kuma nan da nan ya zama sanannen mai zane-zane a cikin jinsi, kuma ɗaya daga cikin mawaƙa masu daraja a Najeriya. Ishola ya daidaita kuma ya makale ga tsarin gargajiya mai ƙarfi, yana ambaton karin magana na Yoruba da nassi na Koranic a cikin waƙoƙinsa, kuma bai gabatar da kayan kiɗa na Yamma ba a cikin jerin kiɗa. Kafin ƙarshen shekarun 1950, ya gabatar da shekere a cikin kiɗansa, kuma ya rubuta waƙa a cikin 1960 don Decca Records mai taken "Punctuality is the Soul of Business".[1] A shekara ta 1962, ya rubuta LP na farko; yana da bangarori biyu tare da waƙoƙi biyar a kowane gefe. Uku daga cikin waƙoƙi biyar a gefen A sun yaba wa fitattun mutane. A gefen B, akwai waƙoƙi "Mo so pe moku" da "Ika Ko Wunwon".