Ibrahim Chaibou

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ibrahim Chaibou
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Nijar
Suna Ibrahim
Shekarun haihuwa 1966
Wurin haihuwa Niamey
Harsuna Faransanci
Sana'a association football referee (en) Fassara
Wasa ƙwallon ƙafa

Ibrahim Chaibou (an haife shi a ranar 10 ga Mayu, 1966) tsohon alƙalin wasan ƙwallon ƙafa ne daga Nijar kuma hafsan soja na yanzu a rundunar sojojin Nijar.[1]

Sana'a a matsayin Alƙalin wasa da rigingimu[gyara sashe | gyara masomin]

Chaibou ya sami lambar yabo ta FIFA a 1996 kuma ya ci gaba da irin wannan bambanci har ya yi ritaya a 2011. A wasan sada zumunci na gasar cin kofin duniya ta FIFA na 2010, Chaibou ya yi ƙaurin suna wajen bai wa Afrika ta Kudu fanareti uku a wasan da suka yi da Guatemala.[2]

A shekara ta 2011, a wani wasan sada zumunci tsakanin Argentina da Najeriya, Chaibou ya ba da fanareti biyu masu cike da cece-kuce; ɗaya ga kowane ɓangare kuma an tsawaita wasan na tsawon mintuna goma sha biyu bayan wajabcin mintuna casa'in.[3]

Hukumar da ke yaƙi da cin hanci da rashawa ta FIFA ta ƙaddamar da bincike kan yadda ya taka rawar gani inda ta yi ƙoƙarin zaƙulo shi amma ba ta yi nasara ba.[4] A watan Janairun 2019 ne FIFA ta yanke hukuncin dakatar da shi har tsawon rayuwarsa a duk wasu harkokin da suka shafi ƙwallon ƙafa da kuma ci tarar shi fam 154,104 bayan ta same shi da laifin cin hanci da rashawa, inda wani jami'in FIFA ya ce Chaibou "wataƙila shi ne Alƙalin wasa mafi cin hanci da rashawa a wasan ƙwallon ƙafa. gani,".[5][6][7][8]

Yayin wata hira ta wayar tarho daga mahaifarsa ta Yamai, babban birnin Nijar, Chaibou ya musanta zarge-zargen, ya kuma shaida wa manema labarai cewa, FIFA ta riga ta tattauna da shi, kuma ya yanke hukuncin hukunci ne kuma bai karɓi cin hanci ba. Sai dai ya fayyace cewa ya yi ritaya daga wasan.[9] Bayan wasu jerin tambayoyi game da daidaita wasa da sanin ko a'a wani mutum da ke da hannu a cikin al'amuran cin hanci da rashawa, Chaibou ya katse wayar kuma bai amsa wani ƙarin kira daga ƴan jarida ba.[2]

Ko da yake FIFA ta sha kiransa domin ya gabatar da kansa domin gudanar da bincike, bai taɓa barin ƙasarsa ta haihuwa ba tun lokacin kuma ya zama memban sojan Nijar.[2]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. https://www.nydailynews.com/sports/more-sports/much-investigated-ref-denies-fixing-soccer-matches-article-1.1264379
  2. 2.0 2.1 2.2 https://www.telegraph.co.uk/sport/football/international/9751130/South-African-FA-president-suspended-following-Fifa-match-fixing-probe.html
  3. https://www.lanacion.com.ar/deportes/futbol/apuestas-sospechan-del-arbitro-que-dirigio-nigeria-argentina-nid1378758/
  4. https://www.bbc.com/sport/football/13959376
  5. https://www.bbc.com/sport/football/47003583
  6. https://apnews.com/article/cbdb4bfe68a34d8fb68e5af0acc7b9ed
  7. https://onpointy.com/2019/01/25/fifa-bans-ex-nigerien-referee-for-bribery/[permanent dead link]
  8. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-02. Retrieved 2023-03-09.
  9. https://www.news18.com/news/football/refree-ibrahim-chaibou-denies-fixing-soccer-matches-590880.html