Joseph Ogba
Joseph Ogba | |||||
---|---|---|---|---|---|
11 ga Yuni, 2019 - ga Yuni, 2023 District: Ebonyi Central
9 ga Yuni, 2015 - 9 ga Yuni, 2019 ← Joseph Ogba District: Ebonyi Central | |||||
Rayuwa | |||||
Cikakken suna | Joseph Obinna Ogba | ||||
Haihuwa | Ishielu, 1961 (62/63 shekaru) | ||||
ƙasa | Najeriya | ||||
Karatu | |||||
Harsuna |
Turanci Pidgin na Najeriya | ||||
Sana'a | |||||
Sana'a | ɗan siyasa | ||||
Imani | |||||
Jam'iyar siyasa | People's Democracy Party (en) |
Joseph Obinna Ogba (an haife shi a cikin shekarar 1961 a jihar Ebonyi, Najeriya ) ɗan siyasar Najeriya ne. Shi ne Sanata mai wakiltar Ebonyi ta tsakiya a majalisar dattawan Najeriya.[1][2][3] Ɗan majalisar tarayya ne na 8 a Najeriya sannan kuma zaɓaɓɓen ɗan majalisar dattawa a jamhuriya ta 9 ta majalisar dokokin ƙasar.[4][5][6]
Rayuwa ta sirri da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Joseph Ogba a cikin shekarar 1961 a Nkalagu, ƙaramar hukumar Ishielu a jihar Ebonyi, Najeriya. Ya kuma taso ne a Ishielu a takaice. Ogba ya halarci Makarantar Sakandare ta Command da ke Nkalagu inda ya sami shaidar kammala karatunsa a cikin shekarar 1975. Daga nan ya halarci Federal Polytechnic, Oko inda ya samu Diploma da Higher National Diploma a Mass Communication.
Sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]Ogba ya fara aikinsa ne a matsayin Alƙalin wasa a ƙungiyar alƙalan wasan ƙwallon ƙafa ta Najeriya a cikin shekarar 1986. A shekarar 1995, an naɗa shi Shugaban Hukumar Alƙalan wasan ƙwallon ƙafa ta Najeriya (Anambra State Chapter) kuma ya riƙe muƙamin har zuwa 1997. A cikin shekarar 1997, an naɗa shi memba na Wakilin Gwamnatin Tarayya zuwa Amurka akan Ginin Hoto.
Sana'ar siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin shekarar 1998 ya shiga siyasa aka zaɓe shi shugaban ƙaramar hukumar Ishielu a jihar Ebonyi. Daga nan kuma aka naɗa shi Shugaban Chairmen (ALGON) a Jihar Ebonyi. Saboda ƙwarewarsa a harkar ƙwallon ƙafa, an naɗa shi shugaban ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta Ebonyi Angels a cikin shekarar 1999 har zuwa 2002.
Yayin da yake riƙe da muƙamin shugaban ƙungiyar Ebonyi Angels, an naɗa shi kwamishinan matasa da wasanni na jihar Ebonyi a cikin shekarar 2002. A shekarar 2003, bayan ya zama kwamishina aka naɗa shi shugaban hukumar ƙwallon ƙafa ta jihar Ebonyi . A cikin shekarar 2006, ya kasance shugaban kwamitin tallace-tallace da ɗaukar nauyin hukumar ƙwallon ƙafa ta Najeriya.
A lokacin babban zaɓen 2015 a Najeriya, Ogba ya tsaya takarar majalisar dattawa kuma an zaɓe shi a matsayin ɗan majalisar dattawan Ebonyi ta tsakiya.[7] An naɗa shi shugaban kwamitin wasanni a majalisar dattawan Najeriya.[8][9][10] A cikin shekarar 2019, an sake zaɓen shi a majalisar dattawan Najeriya a karo na biyu.[11][12]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Jerin mutanen jihar Ebonyi
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ https://www.blueprint.ng/2019-74-candidates-jostle-for-nass-seats-in-ebonyi/
- ↑ https://thenewsnigeria.com.ng/2016/04/05/igbo-group-raises-alarm-over-killing-by-fulani-herdsmen/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-19. Retrieved 2023-03-19.
- ↑ https://www.pulse.ng/news/local
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2015/09/full-list-of-83-senators-who-passed-vote-of-confidence-on-saraki/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-19. Retrieved 2023-03-19.
- ↑ https://nigerianbulletin.com/threads/know-your-senator-see-list-of-nigerias-latest-109-senators.109808/
- ↑ https://www.premiumtimesng.com/news/top-news/192658-saraki-names-senate-committees-heads-rival-ahmed-lawan-gets-defence.html?tztc=1
- ↑ https://www.brila.net/house-representatives-hold-public-hearing-nff-act-next-week/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-19. Retrieved 2023-03-19.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2019-04-05. Retrieved 2023-03-19.
- ↑ https://www.pulse.ng/news/politics/list-of-all-senators-elected-in-2019-national-assembly-elections/nxp70r9