Kirfi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Jump to navigation Jump to search
Globe icon.svgKirfi

Wuri
 10°24′N 10°24′E / 10.4°N 10.4°E / 10.4; 10.4
Ƴantacciyar ƙasaNajeriya
Jerin jihohi a NijeriyaJihar Bauchi
Labarin ƙasa
Yawan fili 2,371 km²
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci

Kirfi karamar hukuma ce dake Jihar Bauchi, a arewa maso gabashin Nijeriya, Kirfi Ta kasnce garine cikin birnin bauchi wanda keda aƙalla faɗin mita 700 kewaye da gefenta ne rafin Gongola wanda ke isar da ruwa zuwa cikin garin. Wanda ya haɗe da babban kogin Benue. Gari ne mai tarin albarkoki, a ɓangaren noma da kiwo.[1] A al’adance ta kasance tana maraba ne kaɗai da mutanen da ake kira Kirfawa kuma ta faɗa ƙarƙashin gundumar Hausawa. Bincike akan garin kirfi ya nuna cewa amsoshin da suka ƙunshi al’ada, da addini da harkan siyasa a ƙasar hausa ana iya samun sa a garin kirfi ta ƙasar Bauchi.[1]

Bibiliyo[gyara sashe | Gyara masomin]

  • Haour, Anne., Rossi, Benedetta. (2010). Being and becoming Hausa : interdisciplinary perspectives.Leiden: Brill.ISBN 978-90-04-1854-25

Manazarta[gyara sashe | Gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 Haour, Anne., Rossi, Benedetta.p.165