Kobina Bucknor
Kobina Bucknor | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 1925 |
ƙasa | Ghana |
Mutuwa | 1975 |
Karatu | |
Makaranta |
University of Ghana Digiri a kimiyya : zoology St. Augustine's College (en) Cornell Doctor of Philosophy (en) |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | animal scientist (en) da painter (en) |
Kobina Bucknor (1925-1975)[1] masanin kimiyyar[2] dabbobi ne ɗan ƙasar Ghana kuma mai zane/fenti.[1]
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haife shi a shekara ta 1925 a Gold Coast, yanzu Ghana. Ya halarci Kwalejin St. Augustine da ke Cape Coast a matakinsa na sakandare da Kwalejin Jami'ar Gold Coast, yanzu Jami'ar Ghana inda ya sami digiri na farko a fannin ilimin dabbobi.[3][1] A shekarar 1965, ya sami digiri na uku daga Jami'ar Cornell.[1]
Sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]Bayan karatunsa, ya shiga cikin ma'aikatan Kwalejin Kimiyya ta Ghana. Daga baya ya tafi Jami'ar Cornell bayan ya dawo aiki da Cibiyar Nazarin Dabbobi da ke Ghana, kuma a nan ya riƙe muƙamin darakta.[1]
Ya gudanar da baje kolinsa na farko a Accra a shekarar 1966.[1] Ya yi aiki a matsayin ƙwararren masanin kimiyyar bincike a fannin ilmin halitta.[4] Ya kuma yi aiki a daraktocin hukumar kula da fasaha ta Ghana a matsayin shugaba.[1]
Ayyuka
[gyara sashe | gyara masomin]Bucknor ya yi amfani da wani salo mai suna "sculptural idiom" a cikin zane-zanensa wanda ke nuna rayuwa da al'adu a Ghana.[5] Wannan salon, in ji shi, ya samo asali ne daga sassaken katako na Afirka.[5] Don bayyana salon sa, Bucknor ya ce yana ɗaukar abubuwan ɓoye na sigar sassaƙa, keɓe ainihin ilhamar sassaƙa, narkar da abin da wahayin ya gabatar kuma ya canza shi zuwa maganganun ƙirƙira na mutum ɗaya.
Wasu daga cikin ayyukansa sun haɗa da:[6]
- Apofo Edodwir (Isowar Jirgin Ruwa, Elmina Bay)
- Kadodo- Atsia (The spirit of the Agodzo Dances)
- A Kasuwar Kifi da Kayan lambu
- Kalabash Musiga
Rayuwa ta sirri
[gyara sashe | gyara masomin]Ɗansa ɗan wasan Ghana ne Charles Kofi Bucknor.[7]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 1.5 1.6 "Commonwealth Artists of Fame 1952 - 1977". London: Commonwealth Art Gallery. 1977-06-01. Archived from the original on 2023-10-14. Retrieved 2021-03-20 – via Diaspora-Artists.net.
- ↑ "An African Jesus | Creativity and Innovation in a World of Movement CIM:Resource" (in Turanci). Archived from the original on 2021-05-15. Retrieved 2021-03-24.
- ↑ Glover, Ablade (2012). Pioneers of Contemporary Ghanaian Art Exhibition: Catalogue. Artists Alliance Gallery, 2012. p. 19. ISBN 9789988844189.
- ↑ Woets, Rhoda (September 2011). "What is this?: Framing Ghanaian art from the colonial encounter to the present". Angewandte Chemie-international Edition - ANGEW CHEM INT ED: 159.
- ↑ 5.0 5.1 sei'dou, kąrî'kachä (January 2015). "J. C. Okyeres Bequest of Concrete Statuary in the KNUST Collection: Special Emphasis on Lonely Woman" (PDF). Global Journal of Interdisciplinary Social Sciences. 4: 17.
- ↑ Fosu, Kojo (2014-12-17). The Museum in our Midst (PDF). Accra: Ghana National Museum Exhibition. pp. 7, 8, 9 – via ArtWatch Ghana.
- ↑ "Biography of Charles Kofi Babatunde Bucknor". GhanaWeb (in Turanci). 2017-06-03. Retrieved 2021-03-24.