Meddie Kaggwa
Meddie Kaggwa | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Uganda, 15 ga Afirilu, 1955 |
ƙasa | Uganda |
Mutuwa | 20 Nuwamba, 2019 |
Karatu | |
Makaranta | Jami'ar Makerere |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan siyasa, Lauya, ɗan kasuwa da Mai kare ƴancin ɗan'adam |
Al-Hajj Meddie Ssozi Kaggwa (15 Afrilu 1955 - 20 Nuwamba 2019) lauya ne ɗan ƙasar Uganda, ɗan kasuwa, ɗan siyasa kuma mai zartarwa na kamfani, wanda ya yi aiki a matsayin Shugaban Hukumar Kare Haƙƙin Ɗan Adam ta Uganda, daga watan Mayu 2009 har zuwa mutuwarsa a ranar 20 ga watan Nuwamba 2019. [1] [2]
Tarihi da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Kaggwa a ranar 15 ga watan Afrilu 1955 a gundumar Mpigi ta yau, a cikin yankin Buganda na Uganda. Ya halarci makarantun gida don karatun firamare da sakandare. Digiri na farko, Digiri na Dokoki, ya samu daga Jami'ar Makerere, babbar jami'ar jama'a a Uganda. Ya ci gaba da samun takardar shaidar kammala karatun digiri a fannin shari'a, daga Cibiyar Bunƙasa Shari'a, a Kampala, babban birnin Uganda. Daga nan aka shigar da shi Bar Ugandan. Daga baya, ya sami digiri na biyu a fannin dokoki daga Jami'ar ƙasa ta Ireland, a Dublin. [3]
Sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]Kaggwa ya yi aiki sama da shekaru 30 a matsayin jagoranci a siyasa, gwamnati, gudanarwa da kasuwanci a cikin Uganda. Ya kasance memba na Majalisar Zartarwa wanda ya tsara kundin tsarin mulkin Uganda na shekarar 1995. Kaggwa ya kuma yi aiki a matsayin shugaban sashen shari'a a cibiyar bunƙasa shari'a. A wani lokaci ya zama minista mai kula da harkokin siyasa a ofishin shugaban ƙasa. [3]
Ya wakilci mazaɓar Kawempe ta kudu a majalisar wakilai daga baya kuma ya wakilci mazaɓa ɗaya a majalisa ta shida tsakanin shekarun 1996 zuwa 2001. Kaggwa ya kuma yi aiki a matsayin sakatare da shugaban ayyukan shari'a a bankin Larabawa na Libya da kasuwanci da raya ƙasashen waje, daga shekarun 1984 zuwa 1991 da kuma matsayin sakataren hukumar tattara kuɗaɗen shiga na Uganda tsawon shekaru biyar, daga shekarun 1991 zuwa 1996. Ya kasance memba a majalisar jami'ar Makerere daga shekarun 1999 zuwa 2002 kuma mataimakin shugaban majalisar jami'ar Kyambogo kuma ɗan majalisar dattawa a jami'a ɗaya a shekara ta 2004. [2]
Iyali
[gyara sashe | gyara masomin]Mutum ne mai aure kuma mai ‘ya’ya biyar. [4]
Mutuwa
[gyara sashe | gyara masomin]A safiyar ranar 20 ga watan Nuwamba, 2019, yayin da yake tuka kansa zuwa aikin hukuma, Meddie Kaggwa mai shekaru 64 ya faɗi a cikin motar, ya bugi motar a gabansa sannan ya tsaya. Masu kallo sun fasa tagar motarsa, suna gudanar da CPR kuma suka garzaya da majiyyacin zuwa Cibiyar Kiwon Lafiya ta Case. A can aka ci gaba da kokarin farfado da shi har sai da aka tabbatar da mutuwarsa. [2] An binne shi ne a ranar 21 ga watan Nuwamba, 2019, a kauyen Lufuka, a ƙaramar hukumar Mpigi, a gundumar Mpigi. [5]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Ma'aikatar Shari'a da Tsarin Mulki (Uganda)
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Ephraim Kasozi (20 November 2019). "UHRC Boss Med Kaggwa Is Dead". Kampala. Retrieved 24 November 2019.
- ↑ 2.0 2.1 2.2 Vision (20 November 2019). "The life and times of Med Kaggwa". Kampala. Retrieved 24 November 2019. Cite error: Invalid
<ref>
tag; name "2R" defined multiple times with different content - ↑ 3.0 3.1 Kenneth Kazibwe (20 November 2019). "Med Kaggwa's body taken to Mulago hospital for postmortem". Kampala. Retrieved 24 November 2019. Cite error: Invalid
<ref>
tag; name "3R" defined multiple times with different content - ↑ Uganda Radio Network (20 November 2019). "Human Rights Commission boss dies after collapsing in his car". Kampala. Retrieved 24 November 2019.
- ↑ Simon Ssekidde (21 November 2019). "Med Kaggwa Laid To Rest". Kampala. Retrieved 24 November 2019.