Salifou Fatimata Bazeye

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Salifou Fatimata Bazeye
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi mace
Ƙasar asali Nijar
Shekarun haihuwa 29 ga Afirilu, 1951
Wurin haihuwa Zinder
Harsuna Faransanci
Sana'a mai shari'a
Muƙamin da ya riƙe chief judge (en) Fassara
Ilimi a French National School for the Judiciary (en) Fassara

Salifou Fatimata Bazèye, wacce aka fi sani da Fatoumata Bazèye da Fatoumata Bazaî,[1] ƴar asalin ƙasar Nijar ce, tsohuwar majistare, shugabar kotun ƙolin Nijar kuma daga 2007 zuwa 2009 shugabar kotun tsarin mulkin Nijar. Hukunce-hukuncen kotuna kan sake fasalin kundin tsarin mulkin ƙasar da shugaban ƙasar Nijar Mamadou Tandja ya shirya, ya kai ga korar ta daga kundin tsarin mulkin ƙasar tare da ƙara taɓarɓarewar tsarin mulkin Nijar a shekarar 2009-2010. Bayan juyin mulkin da aka yi a Jamhuriyar Nijar a shekara ta 2010, an naɗa ta shugabar kotun tsarin mulki ta Nijar.

Baya[gyara sashe | gyara masomin]

An haife ta a 1951 a Dosso, Bazaye ta sami horon shari'a a Faransa a Ecole Nationale de la Magistrature de Paris. Bazeye ta auri wani jami’in gwamnati kuma uwar ‘ya’ya da dama.[2] Ta koma Nijar ne a matsayin Majistare, kuma ta yi fice a fagen siyasa a shekarar 2005, a matsayinta na mamba a Kotun Ƙoli, ta ƙi amincewa da buƙatar gwamnati ta miƙa ma Majalisun da ke yajin aiki.[2] Duk da wannan, an zaɓe ta a matsayin ɗaya daga cikin kujerun kotun tsarin mulkin da aka keɓe wa masana shari'a a shekarar 2007, kuma gwamnati ta amince da ita. Daga nan ne mambobinta suka zaɓe ta a matsayin shugabar kotun.

Rikicin Tsarin Mulki na 2009[gyara sashe | gyara masomin]

A shekara ta 2009, ta jagoranci kotun ta yanke hukunci guda biyu na bai-ɗaya da ke adawa da yunƙurin shugaban ƙasar Nijar Mamadou Tandja na gudanar da zaɓen raba gardama na yin murabus da kundin tsarin mulkin Nijar da kuma ci gaba da zama kan karagar mulki yayin da aka tsara sabon kundin tsarin mulki.[3] Hukuncin farko (wanda ba a ɗaure) ba, wanda aka gabatar a ranar 26 ga Mayu, 2009, ya jawo korar shugaban ƙasa na Majalisar Dokoki[4][5] ta ƙasa yayin da aka ci gaba da yanke hukunci a ranar 12 ga Yuni.[6] Daga bisani shugaba Tandja ya aiwatar da shirinsa na sabon kundin tsarin mulki tare da korar kotun tsarin mulkin ƙasar. A watan Fabrairun 2010 ne sojoji suka yi masa juyin mulki, inda aka mayar da mulki ga gwamnatin farar hula a shekara ta 2011.

Jamhuriya ta bakwai[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan juyin mulkin da aka yi a Nijar a shekara ta 2010 da kuma faɗuwar Mamadou Tandja, Majalisar ƙoli ta rikon kwarya ta CSRD ta naɗa Ms. Bazèye a matsayin shugabar mambobi 11 na majalisar tsarin mulkin ƙasar, wata babbar kotun tuntuɓa a lokacin miƙa mulki ga tsarin mulki. Jamhuriyar Nijar Jamhuriyar Bakwai.[7]

A watan Disambar 2011 mawallafin jaridar Daily Trust na Najeriya sun ba Ms. Bazèye lambar yabo ta " Gwarzon Afirka " karo na 4 na shekara saboda "kyakkyawar tarihinta a matsayin jami'ar shari'a da ba ta cin hanci."[8][9]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-05. Retrieved 2023-03-05.
  2. 2.0 2.1 https://www.jeuneafrique.com/203041/politique/salifou-fatimata-bazeye/
  3. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-05. Retrieved 2023-03-05.
  4. https://web.archive.org/web/20110724183233/http://af.reuters.com/article/nigerNews/idAFLQ4311320090526?feedType=RSS&feedName=nigerNews
  5. https://nigerdiaspora.info/ Archived 2023-03-02 at the Wayback Machine
  6. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-05. Retrieved 2023-03-05.
  7. https://tamtaminfo.com/?option=com_content&view=article&id=3680%3Ainstallation-des-organes-de-la-transition-le-pouvoir-de-decision-reste-au-csrd&catid=44%3Apolitique&Itemid=61
  8. https://allafrica.com/stories/201112040044.html
  9. Salifou Fatimata Bazeye, Jurist Who Backed Democracy in Niger, Named 'African of the Year'