Shehu Atiku
Shehu Atiku | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | jihar Kano, 10 ga Janairu, 1950 |
Mutuwa | 27 Satumba 2020 |
Karatu | |
Makaranta | Jami'ar Ahmadu Bello |
Sana'a |
Shehu Atiku An haife shi a ranar goma 10 ga watan Janairun shekara ta alif dubu ɗaya da ɗari tara da hamsin 1950 -ya rasu a ranar ashirin da bakwai 27 ga watan Satumban shekara ta dubu biyu da ashirin 2020 ya kasance alkalin Najeriya kuma tsohon Babban Alkalin Babbar Kotun Jahar Kano .
Farkon Rayuwa da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Atiku ne a ranar goma 10 ga watan Janairun shekara ta dubu ɗaya da ɗari tara da hamsin 1950 a Unguwar Gini ta Ƙaramar Hukumar Karamar Hukumar Municipal, Jihar Kano
Atiku ya fara karatunsa ne a makarantar firamare ta Kwalli ta Firamare, tsakanin shekarar ta dubu ɗaya da ɗari tara da sittin 1960 da shekara ta dubu ɗaya da ɗari tara da sittin da shida 1966, ya koma Makarantar Nazarin Larabci, Kano a tsakanin shekara ta dubu ɗaya da ɗari tara da sittin da bakwai 1967 da shekarar dubu ɗaya da ɗari tara da saba'in da biyu 1972, ya halarci Jami’ar Ahmadu Bello da ke Zariya tsakanin shekarar dubu ɗaya da ɗari tara da saba'in da ukku 1973 da shekarar dubu ɗaya da ɗari tara da saba'in da bakwai 1977 inda kuma ta samu Digirin farko na Dokoki wanda shi kuma lokacin da yake karatun Dokar Nijeriya. Makaranta inda aka horar dashi a matsayin lauya kuma an kira shi zuwa mashaya a shekara ta dubu ɗaya da ɗari tara da saba'in da bakwai 1977.
Ayyuka
[gyara sashe | gyara masomin]Atiku ya kasance Lauya na Jiha a Ma’aikatar Shari’a ta Jihar Kano daga shekara ta dubu ɗaya da ɗari tara da saba'in da takwas 1978 inda ya hau kan matsayin Darakta a shekara ta dubu ɗaya da ɗari tara da tamanin da shida 1986 ya kuma zama Babban Lauya a shekara ta dubu ɗaya da ɗari tara da tamanin da takwas 1988, sannan aka naɗa shi Alkalin Babbar Kotun Jihar Kano a shekara ta dubu ɗaya da ɗari tara da casa'in 1990.
Ya aka kuma rantsar-a matsayin Babban Jojin na Jihar Kano High Court of Justice a shekara ta dubu biyu da takwas 2008 inda ya yi aiki na shekaru takwas da ya yi ritaya a shekara ta dubu biyu da sha biyar 2015. [1][2][3]
Mutuwa
[gyara sashe | gyara masomin]Atiku ya mutu a ranar ashirin 27 ga watan Satumbar shekara ta dubu biyu da ashirin 2020 a Kano bayan gajeriyar rashin lafiya, a Kano-Nijeriya ya bar mata da yara guda takwas. [4][5][6][7]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]Rayuwarsa Iliminsa
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Atiku a ranar 10 ga watan Janairun shekara ta 1950 a Unguwar Gini na Karamar Hukumar Kano, Jihar Kano.
Atiku ya fara karatunsa a Makarantar Firamare ta Musamman ta Kwalli, tsakanin 1960 da 1966, ya koma Makarantar Nazarin Larabci, Kano tsakanin 1967 da 1972, ya halarci Jami'ar Ahmadu Bello Zaria tsakanin 1973 da 1977 inda ta sami digiri na farko a Makarantar Shari'a ta Najeriya inda aka horar da shi a matsayin lauya kuma ana kiran shi lauya a shekara ta 1977.
- ↑ "Kano sacks judge, registrar for tampering with dead person's estate | Premium Times Nigeria" (in Turanci). 2013-05-03. Retrieved 2021-02-22.
- ↑ "Judges". Visit Kano (in Turanci). 2017-08-13. Archived from the original on 2021-01-20. Retrieved 2021-02-22.
- ↑ "You are being redirected..." 9jalegal.com.ng. Archived from the original on 2021-06-06. Retrieved 2021-02-22.
- ↑ "Justice Shehu Atiku: A friend's tribute". Daily Trust (in Turanci). Retrieved 2021-02-22.
- ↑ Edokwe, Bridget (2020-09-28). "SAD: Former Kano State Chief Judge, Shehu Atiku, is dead". BarristerNG.com (in Turanci). Retrieved 2021-02-22.
- ↑ Danmusa, Iro (2020-09-27). "JUST IN: Ex-Kano Chief Judge, Shehu Atiku dies" (in Turanci). Archived from the original on 2021-01-19. Retrieved 2021-02-22.
- ↑ Nigeria, OnyxNews (2020-09-28). "How Kano state former Chief Judge, Shehu Atiku died". OnyxNews (in Turanci). Retrieved 2021-02-22.