Jump to content

Tarihin Elizabeth Cripps

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Tarihin Elizabeth Cripps
Rayuwa
ƙasa Birtaniya
Sana'a
Sana'a political philosopher (en) Fassara

Elizabeth Blanche Cripps 'yar falsafar siyasar Burtaniya ce. Ita babbar Malamia ce a Ƙa'idar Siyasa a Jami'ar Edinburgh. Bincikenta yayi magana akan falsafar muhalli, gami da tambayoyi game da sauyin yanayi, yawan jama'a da tarbiyyar yara, da'a na muhalli, siyasar muhalli, da adalcin muhalli.

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Daga 1995–9, Cripps tayi karatu a St John's, Jami'ar Oxford, da farko tana karanta Maths da Falsafa, sannan Siyasa, Falsafa, da Tattalin Arziki. Daga baya ta yi aiki a matsayin 'yar jarida, duka masu zaman kansu da kuma Financial Times Group. Ta koma makarantar kimiyya a cikin 2003, tana yin MPhil (2003–5) da PhD (2005–8) a falsafa a Kwalejin Jami’ar London (UCL). Likitan karatun ta na PhD yana da taken daidaikun mutane, Al'umma da Duniya: Tsaro na Ayyukan Muhalli na gama gari. A lokacin karatunta, ta koyar da koyarwa daban-daban a UCL, Kwalejin Yammacin London, da Kwalejin Heythrop, da kuma cigaba da aiki a matsayin ɗan jarida mai zaman kansa.

Bayan kammala karatun digirinta, Cripps ta koma Sashen Siyasa da Hulɗar Ƙasashen Duniya a Jami'ar Edinburgh, da farko (2008-9) a matsayin ƙayyadadden malami sannan kuma (2009-12) a matsayin ɗan'uwan Burtaniya Postdoctoral Fellow. Aikinta yana da taken Gamayyar Aiki, Haƙƙi na Jama'a da Sabon Ƙa'idojin Muhalli. Bayan haka, ta cigaba da zama a Edinburgh a matsayin Malamar a Ƙa'idar Siyasa. Littafinta na farko, masanin ilimin halin ɗan adam Canjin Yanayi da Wakilin ɗabi'a: Ayyukan ɗaiɗaikun Mutum acikin Duniyar Maɗaukaki, Jami'ar Oxford ta buga a 2013.

An ƙara Cripps zuwa Babban Malami a 2016. A cikin 2022, ta buga Abin da Adalci na Yanayi ke nufi da Me yasa yakamata mu kula da Bloomsbury. A shekara mai zuwa, ta buga Parenting on Earth: Jagoran Falsafa don Yin Dama ta Yaranku - da Kowa tare da MIT Press.

wallafe-wallafen da aka zaɓa[gyara sashe | gyara masomin]

  • Cripps, Elizabeth (2013). Canjin Yanayi da Wakilin ɗabi'a: Ayyukan ɗaiɗaikun ɗaiɗaikun a cikin Duniya mai dogaro da kai . Jami'ar Oxford Press.
  • Cripps, Elizabeth (2022). Abin da Adalci Yanayi ke nufi da Me ya sa Ya kamata Mu Kula . Bloomsbury.
  • Cripps, Elizabeth (2023). Iyaye a Duniya: Jagoran Falsafa don Yin Dama ta 'Ya'yanku - da kowa da kowa . MIT Press.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]