Temitope Aluko

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Temitope Aluko
Rayuwa
ƙasa Najeriya
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa

Temitope "Tope" Aluko ɗan siyasar Najeriya ne, malami kuma tsohon sakataren jam'iyyar PDP reshen jihar Ekiti.[1] Shi ne shugaban kwamitin tsaro da leƙen asiri na ƙungiyar yaƙin neman zaɓen Ayodele Fayose na zaɓen gwamna da aka gudanar a ranar 21 ga watan Yunin 2014 inda Ayodele Fayose ya zama wanda ya lashe zaɓen a dukkanin ƙananan hukumomi goma sha shida na jihar.[2]

Kuskuren zaɓe[gyara sashe | gyara masomin]

A ranar 31 ga watan Janairun 2015, a wata hira da gidan talabijin ta Channels TV, ya bayyana yadda aka tafka maguɗi a zaɓen gwamnan jihar Ekiti a watan Yunin 2014, ya kuma yi iƙirarin cewa yana da hannu a maguɗin zaɓe n. Ya ce an yi amfani da jami’an soji da injina wajen murɗe zaɓen.[3] Ya bayyana cewa, Goodluck Jonathan, tsohon shugaban Najeriya, ya ba da tsabar kuɗi dala miliyan 37 don yin maguɗi a zaɓen. Ya ce tsohon shugaban ƙasar ya baiwa Fayose kuɗaɗen da suka kai $2m a watan Maris 2015 domin zaɓen fidda gwani.[4] Ya ce an karɓo kuɗin ne daga baitul malin kamfanin man fetur na Najeriya. An tura kuɗin zuwa Abuja kafin daga bisani a koma jihar Ekiti.[5]

Wannan iƙirarin ya haifar da sukar da ya kamata Aluko ya tayar da hankali kafin a tabbatar da Fayose a matsayin gwamnan jihar Ekiti.[6]

Kama[gyara sashe | gyara masomin]

A ranar 3 ga watan Fabrairun 2016, babban Alƙalin kotun Majistare, Soji Adegboye na kotun majistare ta Ado Ekiti, ya bayar da umarnin a kamo Aluko cikin gaggawa bisa samunsa da laifin ƙarya a kan ƙudirin Ex parte mai lamba MAD/10. cm/2016, gwamnatin jihar Ekiti ta shigar da ƙarar Aluko da kwamishinan ƴan sandan jihar.[7] An gabatar da ƙudirin ne bisa ga sashe na 117 na dokar laifuka, Cap C16, dokar jihar Ekiti ta 2012, sashe na 79 na dokar shari’a ta jihar Ekiti ta shekarar 2014 da sashe na 23 (D) na dokar kotunan Majistare ta 2014.[8]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. https://dailypost.ng/2016/02/03/fayoses-aide-reveals-how-arrest-order-was-issued-on-aluko/
  2. https://dailypost.ng/2016/02/01/ekitigate-alukos-confession-calls-for-prosecution-of-all-actors-apc-tells-malami/
  3. https://www.channelstv.com/2016/01/31/ekiti-election-aluko-presents-evidence-claiming-it-was-rigged/
  4. http://www1.tvcontinental.tv/?tm=1&subid4=1678534227.0149570000&kw=Entertainment+News&KW1=Live%20TV%20Streaming&KW2=TV%20Schedule%20and%20Episode%20Guide&KW3=Entertainment%20News%20Media%20Monitoring%20Tools&KW4=Download%20Entertainment%20Mobile%20Apps&searchbox=0&domainname=0&backfill=0
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2016-04-09. Retrieved 2023-03-11.
  6. https://saharareporters.com/2016/02/02/ekitigate-tope-aluko-festering-tragicomedy-abiodun-ladepo
  7. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2016-02-05. Retrieved 2023-03-11.
  8. https://www.premiumtimesng.com/news/top-news/197919-ekitigate-court-orders-arrest-ex-ekiti-pdp-secretary-tope-aluko.html?tztc=1