Jump to content

Goodluck Jonathan

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Goodluck Jonathan
shugaban ƙasar Najeriya

5 Mayu 2010 - 29 Mayu 2015
Umaru Musa Yar'Adua - Muhammadu Buhari
Minister of Power (en) Fassara

2010 - 2011
Rilwan Lanre Babalola (en) Fassara - Osita Nebo (en) Fassara
mataimakin shugaban ƙasar Najeriya

29 Mayu 2007 - 5 Mayu 2010
Atiku Abubakar - Namadi Sambo
Gwamnan Jihar Bayelsa

9 Disamba 2005 - 29 Mayu 2007
Diepreye Alamieyeseigha - Timipre Sylva
Rayuwa
Cikakken suna Goodluck Ebele Azikiwe Jonathan
Haihuwa Otuoke (en) Fassara, 20 Nuwamba, 1957 (66 shekaru)
ƙasa Najeriya
Ƙabila Mutanen Ijaw
Harshen uwa Harshen Ijaw
Ƴan uwa
Abokiyar zama Patience Jonathan
Karatu
Makaranta University of Port Harcourt (en) Fassara
Harsuna Turanci
Harshen Ijaw
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Kyaututtuka
Imani
Addini Evangelicalism (en) Fassara
Baptists (en) Fassara
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party
gej.ng da goodluck.org.ng
Goodluck Jonathan a taron tattalin Arziki na Duniya, 2013
Fayil:Goodluck Jonathan World. Economic Forum 2013.jpg
Shugaba Barack Obama da First Lady Michelle Obama greet His Excellency Goodluck Ebele Jonathan, President of the Federal Republic of Nigeria
Goodluck Jonathan Junction, Ado Ekiti

'Goodluck Ebele Azikiwe Jonathan, G.C.F.R Ɗan Najeriya ne, tsohon malamin Jami'a kuma ɗan siyasa. Yayi mataimakin shugaban ƙasar Najeriya daga shekara ta dubu biyu da bakwai, 2007, zuwa shekara ta dubu biyu da goma, 2010, (bayan Atiku Abubakar - kafin Namadi Sambo) a ƙarƙashin shugabancin Umaru Musa Yar'Adua. Ya kuma riƙe muƙamin Shugaban ƙasar ta Najeriya daga shekarar dubu biyu da goma, 2010, zuwa shekarar dubu biyu da goma sha biyar, 2015, inda Muhammadu Buhari ya kada shi a babban zaɓen ƙasar na 2015.[1][2] Zaɓen da ya kasance karo na farko a tarihi da jamiyyan adawa ta kada jamiyya mai mulki.

An haife Goodluck jonathan a ranar ashirin 20, ga watan Nuwanba shekara ta alif ɗari tara da hamsin da bakwai, 1957, a Ogbia[3] dake jihar Bayelsa state[4]. Shi ɗan kabilar ijaw ne. An haife shi a Otuoke, babanshi Lawrence Ebele Jonathan mai yin kwale-kwale ne, mamar sa kuma Eunice Ayi Ebele tsohowar manomiya ce[5]. Yayi makarantar Christian primary and secondary school.[6]

Fayil:Nigerian President Jonathan Sits With President-Elect Buhari Amid, His Inauguration Ceremony in Abuja.jpg
Tsohon Shugaban Najeriya Goodluck Jonathan tare da shugaba Muhammadu Buhari a yayin wani taro

Ya yi hamayya kuma ya rasa zaɓen shugaban ƙasa a shekarar dubu biyu da goma sha biyar, 2015, inda kuma ya amince da cin nasarar abokin karawar tasa, kuma ya kasance shugaban ƙasa na farko na Najeriya don yin haka[7]. Lokacin da Jonathan ya zama Shugaba na Najeriya ya ƙare ranar 29, ga Mayun shekarar dubu biyu da goma sha biyar, 2015, yayin da Muhammadu Buhari ya zama sabon shugaban ƙasa.[8]

Lamban girma.

[gyara sashe | gyara masomin]
  1. https://www.britannica.com/biography/Goodluck-Jonathan
  2. https://www.entrepreneurs.ng/goodluck-jonathan-biography/
  3. ^ Lawson Heyford, "Jonathan: A Colossus at 49" Archived 15 January 2009 at the Wayback Machine, The Source (Lagos), 11 December 2006
  4. ^ "Goodluck Jonathan | Biography & Facts | Britannica" . www.britannica.com . Retrieved 24 February 2022.
  5. "Biography"
  6. ^ "Goodluck Jonathan | Biography & Facts | Britannica" .
  7. https://saharareporters.com/2017/04/26/jonathan-i-lost-re-election-us-uk-france-local-forces
  8. https://www.premiumtimesng.com/news/headlines/296673-real-reasons-i-lost-2015-presidential-election-goodluck-jonathan.html