Jump to content

Toyota Celica

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Toyota Celica
automobile model series (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na sports car (en) Fassara
Derivative work (en) Fassara Toyota Celica Liftback Turbo (1977) (en) Fassara
Ta biyo baya Toyota 86
Manufacturer (en) Fassara Toyota
Brand (en) Fassara Toyota
2003_Toyota_Celica_GT-S_cropped
2003_Toyota_Celica_GT-S_cropped
Toyota_Celica_T230_GT-S_(XLS_887)_(1)
Toyota_Celica_T230_GT-S_(XLS_887)_(1)
Toyota_Celica_China
Toyota_Celica_China
1982_Toyota_Celica_GT_Interior
1982_Toyota_Celica_GT_Interior
1984_Toyota_Celica_GT_coupé_dashboard
1984_Toyota_Celica_GT_coupé_dashboard

Toyota Celica mota ce ta Toyota daga 1970 har zuwa 2006. Sunan Celica ya samo asali ne daga kalmar Latin coelica ma'ana ta sama ko ta sama. A Japan, Celica ta keɓanta ga sarkar dillalin kantin Toyota Corolla . An samar da Celica a cikin tsararraki bakwai, injunan silinda iri-iri daban-daban ne ke sarrafa Celica, kuma salon jikin sun haɗa da masu canzawa, masu ɗagawa, coupés da coupés masu daraja .

A cikin 1973, Toyota ya ƙirƙira kalmar liftback don bayyana Celica fastback hatchback, kuma ta yi amfani da sunan Liftback GT don kasuwar Arewacin Amurka . Kamar Ford Mustang, manufar Celica ita ce ta haɗa jikin ɗan adam zuwa shasi da injiniyoyi daga babban sedan mai girma, a cikin wannan yanayin Toyota Carina . Wasu 'yan jarida sun yi tunanin ya dogara ne akan Corona saboda wasu sassa na inji. [1]

Ƙarni uku na farko na kasuwar Arewacin Amirka Celicas an yi amfani da su ta hanyar bambance-bambancen injin Toyota's R. A watan Agustan 1985, an canza tsarin tuƙi na motar daga motar baya zuwa gaba, kuma an ba da nau'ikan turbocharged duka-duka daga 1986 zuwa 1999. Canjin lokacin bawul ɗin bawul ya zo a cikin wasu samfuran Jafananci waɗanda suka fara daga watan Disamba 1997 kuma sun zama daidaitattun a duk samfuran daga shekarar ƙirar 2000. A cikin shekarar 1986, bambance-bambancen Celica Supra mai silinda shida an fitar dashi azaman samfuri daban, ya zama kawai Supra. An siyar da nau'ikan Celica masu sauƙi ta hanyar Corona Coupé ta hanyar sadarwar dillalin Toyopet a cikin shekarar 1980s kuma azaman Toyota Curren ta hanyar hanyar sadarwa ta Vista a cikin shekarar 1990s.

Toyota Celica Liftback GT ya lashe Mota Trend Mota na Shekara (Abin hawa da aka shigo da shi) a cikin shekarar 1976.

ƙarni na farko (A20, A30; 1970-1977)

[gyara sashe | gyara masomin]

An nuna shi a Nunin Mota na Tokyo na watan Oktoba na shekarar 1970 tare da Toyota Carina kuma aka tallata shi daga Disamba na wannan shekarar, Celica ta kasance babban coupé mai kofa biyu wanda ya jaddada salo da jin daɗin tuƙi. Dangane da wani dandamali da aka raba tare da Carina sedan wanda girmansa ɗaya ne sama da Toyota Corolla, da kuma girman da aka raba tare da Toyota Corona, a cewar Mujallar Automobile, Celica ta dogara ne akan dandamalin Corona.

Wannan motar an yi niyya ne a kasuwar Arewacin Amurka kuma ita ce amsawar Toyota ga 1964½ Ford Mustang ( Motar Pony ) wacce kuma ita ce daidaitaccen sedan ( Ford Falcon ) mai salo mai salo 2+2.

A Japan inda sarƙoƙin dillalai daban-daban ke ɗaukar samfura daban-daban Celica ta keɓanta ga kantin sayar da Toyota Corolla na Jafananci. Celica ta cika matsayin kasuwa da 1965-1969 Toyota Sports 800 ke rike da ita, lokacin da wuraren da Toyota Corolla Store aka fi sani da Toyota Public Store sannan aka sake masa suna a 1966 zuwa Toyota Corolla Store .

Matakan datsa na farko da aka bayar sune ET (1.4L 4-gudun), LT, ST (1.6L 5-gudun) da GT (1.6L 5-gudun) tare da ƙara GTV a cikin 1972. Don kasuwannin fitarwa ana samun Celica a cikin matakan datsa daban-daban guda uku; LT, ST, GT.

A gabatarwar Celica tana samuwa ne kawai a matsayin ginshiƙi mai wuyar warwarewa, tana ɗaukar " salon kwalliyar coke". An nuna samfurin SV-1 Liftback azaman motar ra'ayi a 1971 Tokyo Motor Show & tare da ƴan gyare-gyare an gabatar da wannan a Japan a cikin Afrilu 1973 a matsayin 2.0L RA25 (18R-G) da 1.6L TA27 (2T-G)

An fitar da samfurin Liftback zuwa ƙasashen Asiya da yawa da Turai a cikin tsarin RHD a matsayin RA28 ko TA28 tare da ko dai injin 18R 2.0 ko 1.6-lita 2T-B. Bayan gyaran fuska na Oktoba na 1975 yana samuwa a duka nau'ikan RHD da LHD a wasu kasuwanni. An kuma nuna wagon "ra'ayi" na RV-1 a Tokyo Motor Show na 1971 amma bai kai ga samarwa ba.

Toyota Celica Coupe 1600 GT (TA22, Japan)

Samfuran GT na cikin gida na Jafananci suna da bambance-bambance daban-daban daga ET, LT da ST ciki har da sarewa na kaho, tagogin wutar lantarki, kwandishan da takamaiman GT datsa amma sun raba wasu abubuwa tare da ST — na'urar wasan bidiyo mai cikakken tsayi da matsin mai / ammeter. ma'auni-yayin da LT ke da fitilun gargaɗi don waɗannan ayyuka. Ban da kasuwar Amurka, GT yana da injin twincam 1600 cc 2T-G ko 2000. cc 18R-G, ba'a samuwa akan ET, LT ko ST kuma koyaushe yana da akwatunan kayan aiki masu sauri 5. Yawanci ga kasuwar Jafananci GTs suna da injinan 18R-G waɗanda aka haɗa su da Porsche da aka ƙera kusa da akwatin kayan saurin P51 5 yayin da samfuran fitarwa ke da W-50. Ga kasuwar Amurka kawai GT yana da injin cam guda ɗaya kawai (2000 cc 18R ko 2200 cc 20R) tare da zaɓi na akwatunan gear ɗin hannu na atomatik ko 4 akan samfuran farko sannan haɓakawa zuwa saurin W-50 5 a cikin 1974 – 1977.

Hakanan akwai nau'in GTV (2T-G), wanda aka gabatar a cikin 1972 tare da ƙarancin ɗanɗano kaɗan fiye da GT don rage nauyi. GTV ya zo da injin guda ɗaya amma tare da kauri na gaba mai kauri & tsayayyen dakatarwa don ingantacciyar kulawa. Daga baya a cikin 1973 GTVs na Jafananci suna da na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa "Ok" tare da hasken taswira da tari na masu nuna matsala waɗanda suka gano busassun kwararan fitila, matakin ruwan birki, babban fis & ma'aunin zafin mai na ƙasa.

Celicas na ƙarni na farko za a iya ƙara rushewa zuwa nau'i biyu na musamman. Na farko daga cikin waɗannan shine na asali tare da hanci maras nauyi (hasken kusurwa mai kama da trapezoid). Wannan don ƙirar coupe kawai, TA22, RA20, RA21 & RA22. An samar da waɗannan samfuran daga 1970 zuwa 1975 kuma sun zo da kayan aikin 2T, 2T-G 1.6, ko 18R 2.0 lita. Suna da 95 inches (2,400 mm) wheelbase.

Jeri na biyu yana da lebur hanci (hasken kusurwa na gaban murabba'i) da ɗan gajeren ƙafar ƙafa ( 98 inches (2,500 mm) wheelbase). Wannan samfurin gyaran fuska ya bayyana a Japan a cikin shekarar 1974 amma don fitarwa shine shekarar samfurin 1975 shine TA23, RA23, RA24, RA25, RA28, TA28 & RA29. Sigar Jafananci tana da injuna ƙasa da lita 2.0 don dacewa da ƙa'idodin Jafananci game da girman matsugunin injin, ta haka yana bawa masu siye damar gujewa ƙarin haraji don babban injin. Masu sayan Jafananci sun biya ƙarin harajin hanya na shekara-shekara ga injiniyoyi sama da lita 1.5 yayin da suke zama ƙarƙashin madaidaicin lita 2.0.

A wasu kasuwanni, ƙananan ƙarshen LT an sanye shi da injin carbureted guda huɗu-Silinda 2T wanda ke maye gurbin 1600 cc, yayin da ST ya zo tare da ingin Solex downdraft carburetor 2T-B. 2T-G wanda ya yi amfani da samfurin GT/GTV mai girma shine injin DOHC 1600 cc sanye da tagwayen Mikuni-Solex Carburetors.

Celica ta farko don Arewacin Amurka, 1971 ST tana da injin 1.9 lita 8R. Samfuran 1972-1974 suna da injunan 18R-C 2.0 lita. Domin 1975-77, injin na Arewacin Amirka Celica shine 2.2 lita 20R. An gabatar da samfuran Celica GT da LT a cikin Amurka don shekarar ƙirar ta 1974. Babban layin GT ya haɗa da watsawa mai saurin W-50 mai saurin 5, ratsi na GT rocker da ƙirar ƙarfe mai salo tare da zoben datti na chrome. An sayar da LT a matsayin samfurin tattalin arziki. 1974 ya ga ƙananan canje-canje a cikin gyare-gyare na Celica da bajoji da ƙananan ƙafafu daban-daban, farkon 1971-73 arches wanda aka fi sani da bakin ciki da kuma daga baya 1974-77 a matsayin lebur.[ana buƙatar hujja]</link>Celica ta Arewacin Amurka tana sanye da kayan aikin tsaro na tarayya kamar ginshiƙin makamashi da bel ɗin kujera. Waɗannan na zaɓi ne a wasu kasuwannin ketare.

Watsawa ta atomatik ta A40 ta zama zaɓi akan samfuran Arewacin Amurka ST da LT waɗanda suka fara a cikin shekarar ƙirar 1973. Domin 1975 an yi amfani da jikin 1974 kuma sturdier chrome da black robar bomper sanduna tare da a kwance masu ɗorawa masu jujjuyawa (style Volvo) sun maye gurbin chrome bumpers da aka yi amfani da su a cikin motocin da suka gabata (daidai da dokokin ƙawancen Tarayyar Amurka) waɗanda ke ba da tasiri ba tare da ƙaramin lalacewa ba a 5 miles per hour (8.0 km/h) . Abin baƙin cikin shine farkon injunan 8R da 18R sun tabbatar da cewa sun kasance ƙasa da dorewa, tare da gazawar farko gama gari. An inganta ƙarfin injin 18R-C na 1974 da ɗan ɗanɗano, amma 20R da aka gabatar don 1975 ya tabbatar da zama injin mafi inganci a mafi yawan halaye.

1972 update

[gyara sashe | gyara masomin]

A watan Agusta 1972 an sabunta fitilun wutsiya daga fitilun wutsiya guda ɗaya (wanda ake kira wutsiya ɗaya ko fitilun lebur) zuwa fitilun wutsiya tare da keɓancewar birki & juya siginar "kumfa" ruwan tabarau. An kuma sake fasalin sashin cibiyar na baya yayin da aka matsar da tankin mai daga gangar jikin zuwa bayan kujerun baya sannan kuma an matsar da man fetur daga wani wuri da aka ɓoye tsakanin fitilun wutsiya zuwa ginshiƙin "C" na hagu. Sauran canje-canjen sun haɗa da canje-canje ga baji na gaba da na baya, ƙaura na ƙugiya masu ja, canje-canje ga launi na madubin reshe (a kan motocin da aka sanye da madubin nau'in wasanni) da canje-canje zuwa na'ura mai kwakwalwa a kan ST da GT model.

1974 update

[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin 1974, don shekarar ƙirar 1975, ƙayyadaddun yankin Arewacin Amurka Celica ya riƙe jikin farko amma ya karɓi 5 na tarayya. mph bumpers gaba da baya. Fuskokin urethane masu launin jiki sun cika a cikin wuraren da ƙananan chrome bumpers suka mamaye a baya. An yi amfani da wannan salon bumpers a Arewacin Amurka har zuwa ƙarshen wannan ƙarni a cikin 1977. Har ila yau, Japan ta yi amfani da waɗannan bumpers don Liftback GT, amma ba ƙananan maki ba ko coupe, daga 1976 zuwa 1977.

Sauran canje-canjen da aka yi a cikin shekarar ƙirar ta 1974 sun haɗa da ƙaddamar da bakuna masu walƙiya, wani canji a salon bajojin da kuma gabatar da sabon salo na hurumin bayan kwata. Ga kasuwar Jafananci, motocin kuma sun ƙunshi wani magani na gaba na gaba daban-daban tare da gabatar da sashin gaba mai lebur (mai kama da, amma ba musanyawa da samfurin Celica daga baya ba,).

1976 update

[gyara sashe | gyara masomin]

1976 ya kawo mafi girman sabuntawa ga samfurin. An ƙaru da ƙafar ƙafar motar kuma motar tana da bambanci daban-daban na waje da na ciki. A waje mafi yawan abin da aka fi sani da bambanci shine ƙarshen gaban lebur (mai kama da samfuran JDM na baya ), kawar da murhun murfi mai cirewa (maye gurbinsu ta hanyar vents da aka kafa a cikin matsin kaho) da kuma iska guda ɗaya wacce ta maye gurbin tagwayen vents akan samfuran da suka gabata. A ciki motocin kuma suna da dash na daban, kujeru da kafet. Sigar ɗagawa kuma ta haɗa da waɗannan canje-canje.

1973 Toyota Celica Liftback 2000 GT (RA25, Japan)
1973 Toyota Celica Liftback 2000 GT (RA25, Japan)

The fastback -styled hatchback, wanda ake kira da Liftback ta Toyota, an gabatar da shi don kasuwar Japan a cikin Afrilu 1973 amma ba har zuwa Yuli 1974 don samfurin fitarwa. Samfura don kasuwar cikin gida ta Jafananci Liftback sune 1600 ST, 1600 GT (TA27), 2000 ST, da 2000 GT (RA25 da RA28). An ba da ɗorawa na Arewacin Amurka (RA29) tare da injin 2.2-lita 20R don shekarar ƙirar 1976 da 1977. Duk samfuran ɗagawa suna da lebur hanci. Ko da yake babu ginshiƙin "B" a cikin Liftback, taga kwata na baya suna gyarawa a wurin kuma kar a mirgina (kamar yadda suke yi a cikin babban coupe).

Ana kiran Liftback sau da yawa Mustang Jafananci ko Mustang Celica . Yana da saurin salo mai kama da 1968 Ford Mustang, kamar yadda aka gani a cikin fim ɗin Bullitt, ciki har da ginshiƙai na C-pillar da fitilun wutsiya na tsaye wanda ke sa hannu na Mustang mai salo kuma yana ba da cikakkiyar girmamawa ga zamanin tsoka-mota.

Samfuran fitarwa na fuska

[gyara sashe | gyara masomin]

Daga gabatarwar 1971 a Arewacin Amurka har zuwa shekarar ƙirar 1973, Celica ta ci gaba da riƙe salo na asali da datsa, kuma an siyar da ita a cikin ST trim kawai. Fitilolin wutsiya masu launi uku tare da salon "kumfa" sun isa 1973, kuma sun ci gaba har zuwa farkon 1974. Tsakanin 1974, an ɗan yi bitar datsa. An canza rubutun kwamitin kwata na asali na Celica zuwa madaidaicin rubutun toshe-haruffa, an sake fasalin ginshiƙin ginshiƙi na "C" tare da ƙarin kamanni na zamani, kuma tambarin GT sun canza zuwa babban rubutun serif. GT ita ce Celica ta Amurka ta farko da ta haɗa da watsawa mai saurin gudu 5 a matsayin ma'auni, tare da rediyon FM/AM, sitiyarin mai magana 4 mai nannade da fata, raƙuman roka na GT, ƙirar ƙarfe mai salo tare da zoben gyara haske, da 70 - jerin taya radial. 1974 ya ga gabatarwar LT zuwa Arewacin Amirka. Hakanan an sanye shi azaman ST kuma ya daɗe har cikin shekarar ƙirar 1975.

Domin shekara ta samfurin 1975, US Specicas Celicas ya riƙe jikin 1974 amma ya sami izini na 5-mph bumpers gaba da baya. Fuskokin urethane masu launin jiki sun cika a cikin wuraren da ƙananan chrome bumpers suka mamaye a baya.


A cikin Oktoba 1975, an ba da duka Celica jeri tare da gyaran fuska tare da gyaran fuska da gasa. Sabbin lambobin ƙirar ƙira don ɓangarorin gyaran fuska RA23 don kasuwar duniya gabaɗaya tare da injin 18R ko RA24 don Amurka tare da injin 20R. An lissafta Liftbacks RA28 da TA28 (kasuwannin duniya) ko RA29 don Amurka. Hakanan akwai TA23, wanda yayi kama da RA23 amma tare da injin 2T da TA28 da aka bayar tare da 2T-B.

Celica RA23, TA23, RA28, da TA28 suna da kaho mai ban sha'awa wanda ya rasa a cikin TA22 ko RA20/21 coupé kuma a cikin TA27 da RA25 Liftback amma masana'anta ne a cikin 1975 akan Arewacin Amurka RA22 Celica don saukar da 20R mafi girma. mota. Hakanan TA22 Celica tana da ramuka masu cirewa da aka sanya a cikin kaho wanda RA23 da RA28 suka rasa, yayin da samfuran TA27 da RA25 suna da filaye guda uku masu tasowa a cikin murfin. Silsilar RA kuma tana da hanci mai tsayi don ɗaukar injin mafi girma. Fitar huɗa, hular mai mai da zaɓuɓɓukan ciki suma sun bambanta tsakanin jerin TA da RA a cikin kewayon ƙirar. Celicas na Arewacin Amurka na 1976-77 sun rasa ammeter da ma'aunin ma'aunin mai; an maye gurbinsu da fitulun faɗakarwa a cikin gungu na ma'auni.

  1. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Automobile