Umunoha
Umunoha | ||||
---|---|---|---|---|
| ||||
Wuri | ||||
| ||||
Umunoha wani gari ne a kudu maso gabashin Najeriya kusa da birnin Owerri . Garin Ibo ne na al'ada. Yana da iyaka a arewa ta al'ummomin Eziama Obiato da Afara; a kudu da kudu maso yamma ta al'umman Ogbaku, Azara Obiato da Ejemekwuru; kuma a kudu da Kudu maso gabas ta al'ummar Ifakala da Afara. Babban hanyar gabas zuwa yamma, babbar Hanyar Port-Harcourt-Lagos ce ke ba da sabis. Umunoha tana da nisan kilomita goma sha uku daga Owerri, babban birnin Jihar Imo. Ƙananan al'umma ce, mai ƙarancin jama'a amma mai yawan jama'a tare da ƙididdigar yawan jama'ar 1997 na mutane dubu ashirin da biyar.
Al'adu da mutane
[gyara sashe | gyara masomin]An san Umunoha da wasu hadisai da al'adu, kamar su masallacin Igwekala, [1] kasuwar Orie-Amaigwe, masquerade na Mmanwu, da kuma mulkin gargajiya na gidan sarauta na Egbuchulam Chimezie.
Shahararren masallacin Igwekala na Umunoha har yanzu yana nan, wani daji wanda ya rufe sama da kadada 100 na ƙasa kusa da tsakiyar Umunoha. Igwekala sananne ne saboda ikonsa na warkarwa, kuma mutane suna zuwa daga ko'ina cikin nahiyar don karɓar warkarwa da dawo da lafiyarsu. Wannan kuma tushen tattalin arziki ne ga wasu 'yan asalin da likitocin asali waɗanda ke kula da wurin ibada. An san su da "Mbranigwe", ma'ana membobin ƙungiyar Igwekala. Igwekala ya kasance a cikin 'yan Burtaniya a lokacin mulkin mallaka, kuma Sojojin Najeriya sun sake dawo da shi a lokacin Yaƙin basasar Najeriya (Biafran Genocide, 1966 - 1970). Koyaya, masallacin Igwekala har yanzu yana nan.
Umunoha tana da sanannen kasuwa da ake kira Orie-Amaigwe . Wannan kasuwar tana haɗuwa kowane kwana takwas daga karfe 5 na safe zuwa 8 na yamma, kuma masu siye daga garuruwan makwabta da duk fadin Jihar Imo, da Najeriya gabaɗaya suna halarta sosai. Duk da yake suna da wasu ƙananan kasuwanni a ƙauyukansu daban-daban, kamar Eke-Ibile, Nkwo-obuu, Ahia ututu (umuokparaihe ko ahia okirida), da Nkwo-Okoturu . Kasuwar tana sayar da kayayyaki iri-iri. Umunoha kuma tana da sanannen masquerade na al'adu da aka sani da Mmanwu . Kowane yaro namiji na Umunoha da aka haifa a Najeriya ana buƙatar shi ta hanyar al'ada don a fara shi cikin wannan ƙungiyar masquerade a lokacin balaga, kuma ya zama Otigba kamar yadda ake kiransu. Yara mata ma sun shiga al'ada, amma membobinsu da aka sani da Erere ba su da tsanani kamar yara maza. Yaron namiji na Umunoha ya fara cikin Mmanwu yana nunawa kuma ya tabbatar da yaron a matsayin ɗan Okechi, ko "Diala Okechi" yayin da suke gaisuwa da gaisuwa, ma'ana ainihin ɗan Umunoha.
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]Labarin halitta garin yawanci, amma ba koyaushe ba, ya yi iƙirarin cewa kakanninmu ne suka kafa shi, wanda ya haifi yara da yawa waɗanda ya ba su wuraren da za su zauna. Wadannan yankuna sun zama ƙauyuka, bisa ga al'adar asalin Umunoha, wata al'umma mai cin gashin kanta a Yankin Karamar Hukumar Mbaitoli (LGA) a Jihar Imo. Bisa ga al'ada, wani nau'in sarkin yaƙi da ake kira Nnoha Okechi tare da asalin Aro, amma tabbas mutum ne mai zaman kansa, ya yi ƙaura daga Ozuzu a yankin karamar hukuma na Etche na Jihar Rivers na yanzu, kuma ya zauna a Umunoha, bayan ya kayar da asalin mazaunan Isu, waɗanda suka yi tsayayya da shi sosai. Ya watsar da Isu, ya kwace ƙasarsu, kuma ya rarraba ta tsakanin 'ya'yansa bisa ga tsufa kamar haka: Duru, ɗansa na farko, ya zama kakan ƙauyen Umuduru na yanzu; Okparaoma, ɗan'uwan Duru daga mahaifiyar ɗaya kuma yaro na uku, kakan ƙauyin Umuokparaoma na yanzu. Okparafor, yaro na huɗu kuma ɗa na uku daga uwa daban, kakan ƙauyen Umuokparafor na yanzu; Durundom, 'yar'uwar Duru guda ɗaya kuma ɗan Nnoha na biyu wanda ya ki ya ba da shi a aure, ya kasance a gida kuma ya haifi ƙauyen Umundudurom na yanzu; kuma Mbara, ɗan'uwan Okparafor da Nnoha ta biyar kuma na ƙarshe, ya haifi kauyen Umumbara na yanzu. Daga baya an sake sunan yankin da aka raba kuma ya shahara sosai Umunoha . Ga wani lamari ne inda dangantakar dangi ta zama dole don zama ɗan ƙasa.
Tun daga farkon tarihin Umunoha zuwa yanzu, dangin sarauta na Egbuchulam Chimezie na Okwaraihekuna Obakpu ne suka mallaki garin, tun daga lokacin mulkin mallaka (1800s) lokacin da suka mallaki Masarautar Igwebuike (Tarin al'ummomi a Mbaitoli kafin kirkirar kananan hukumomi). Mai mulki na ƙarni na uku kuma shugaban dangin sarauta, HRH, marigayi Christopher Nlemchukwu Egbuchulam, Eze Nnoha II na Umunoha wanda aka binne shi a watan Nuwamba 2018, ya taɓa zama Babban Jami'in Jihar Imo. Ya bar wannan mukamin ya zama Sarki, ya gaji mahaifinsa. Magadan sarauta na yanzu, ɗansa na fari Injiniya Chukwuma ya shirya tare da sauran dangin sarauta don naɗa shi a watan Nuwamba 2019 don zama mai mulkin gargajiya na ƙarni na huɗu. Hadisi da dokar ƙasar suna buƙatar makoki ga marigayi sarki na shekara guda.
Yanayi
[gyara sashe | gyara masomin]Yanayi a cikin wannan birni yana da zafi. Umuoha tana fuskantar matakan hazo na musamman ga yawancin watanni a cikin shekara. Akwai, duk da haka, kawai karamin lokaci wanda ke nuna rashin ruwa. Babban yanayi a wannan yanki ya fada ƙarƙashin rarrabawar Köppen-Geiger kuma an sanya shi a matsayin Am. Dangane da bayanin da ake da shi, matsakaicin zafin jiki na shekara-shekara a Umuoha shine 25.9 ° C (78.6 ° F). A nan, akwai kusan 2412 mm (95.0 inci) na ruwan sama a kowace shekara.
Karatu
[gyara sashe | gyara masomin]- William Borders (August 15, 1970). "In a Former Biafran Town, Palm Wine Flows Again". New York Times.
- "Igwe-Kala juju cult is dynamited". Smithsonian Libraries. 1993.
- "Things Fall Apart: Teacher's Guide: By Chinua Achebe". Penguin Random House. 2001.
- Chukwuemeka Onwubu (1975). "Review: Igbo Society: Three Views Analyzed". Africa Today. 22: 71. JSTOR 4185524.
Dubi kuma
[gyara sashe | gyara masomin]Jerin ƙauyuka a Jihar Imo
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Richard Elesho; Uba Aham (23 August 2004). "Nigeria: Gory Rituals". The News. AllAfrica.
Page Module:Coordinates/styles.css has no content.5°37′N 6°59′E / 5.617°N 6.983°ESamfuri:Populated places of Imo State