Veronica Nnaji

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Veronica Nnaji
Rayuwa
Haihuwa Umuaka (en) Fassara, 10 ga Janairu, 1940 (84 shekaru)
ƙasa Najeriya
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa

Veronica Ogechi Nnaji (an haife ta a ranar 10 ga watan Janairun shekarar 1940) ma'aikaciyar kiwon lafiya ce kuma ƴar siyasa a Najeriya. A shekarar 1979 ta kasance ɗaya daga cikin rukuni na farko na mata uku da suka fara zama a kujerar majalisar wakilai na ƙasar Najeriya.

Kuruciya da Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Nnaji a garin Umuaka a cikin watan Janairun shekarar 1940, ta kasance ɗaya daga cikin ƴaƴa bakwai na manomi Therea Ezendu da 'yar kasuwa Mathias Ezendu. [1] Ta yi karatu a makarantar Holy Rosary School a tsakanin 1948 zuwa 1955, [2] bayan haka ta sami horo a matsayin ma'aikaciyar jinya a Asibitin Our Lady of Lourdes da ke Ihiala daga shekarar 1956 zuwa 1960. [1] Sannan ta halarci Makarantar Tsabta wato School of Hygiene da ke Aba da Cibiyar Kiwon Lafiya ta Nsukka, inda ta cancanci zama ma’aikaciyar kula da marasa lafiya a shekarar 1963. [1]

Aiki[gyara sashe | gyara masomin]

Daga baya Nnaji ta yi aiki a Asibitin Amaigbo Joint Hospital da ke Nkwerre tsakanin shekarar 1963 zuwa 1965, bayan ta yi aiki a Gidan marayu da ke Okwelle har zuwa shekara ta 1970. [1] [2] Ta yi aure a shekara ta 1965 kuma ta haifi 'ya'ya biyar. [2] A 1974 ta mallaki asibitin. [2]

Siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

A zaɓen shekarar 1979 na ƴan majalisu, Nnaji ta kasance ƴar takarar jam'iyyar Nigerian People's Party a Isu kuma an zaɓe ta a matsayin 'yar majalisar wakilai. Tare da Abiola Babatope da Justina Eze, ta kasance ɗaya daga cikin mata uku na farko da aka fara zaɓa a majalisar dokoki (An zabi Esther Soyannwo a shekarar 1964 amma ba ta hau kujerar ta ba).[3] Ta yi aiki a majalisa har zuwa 1983.[2]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 Nigeria who is who in the Legislature (the House of Representatives), 1979-1983, 1983, p79
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 2.4 Raph Uwechue (1991) Africa Who's who, p1288
  3. Mart Martin (2000) The Almanac of Women and Minorities in World Politics, pp287–288