Jump to content

Yanayin tafiyar iska

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Tsarin guguwa a farkon matakan rufewa a Arewacin Hemisphere

A cikin yanayin yanayi, gaban da aka rufe wani nau'in yanayin yanayin gaba,ne da aka kafa yayin kewayawa. Ra'ayin gargajiya da na al'ada na gaban da aka rufe shi ne cewa yana farawa ne lokacin da sanyin gaba ya mamaye gaba mai dumi kusa,da guguwa, ta yadda za a raba iska mai dumi (wanda aka ɓoye) daga cibiyar guguwar a saman. Ma'anar inda gaban dumi ya zama gaban da aka rufe shi ne maki uku ; wani sabon yanki na ƙananan matsa lamba wanda ke tasowa a wannan lokaci ana kiransa sau uku-point low . Ƙarin ra'ayi na zamani game da tsarin samuwar yana nuna cewa ɓangarorin gaba suna tasowa kai tsaye ba tare da tasirin wasu gaba ba yayin da ake kunsa yankin baroclinic a lokacin cyclogenesis, sannan kuma ya tsawaita saboda lalacewa mai gudana da juyawa a kusa da cyclone kamar yadda guguwa ta kasance.

Ƙa'idar rufewa tare da matsayi na gaba mai dumi/sanyi rufewa da trowal

bambancen anan gaba[gyara sashe | gyara masomin]

Wuraren da aka rufe yawanci suna samuwa a kusa da wuraren da ba su da ƙarfi ne . Akwai nau'i biyu na rufewar gaba, dumi, da sanyi, dangane da bambancin zafin jiki :

A cikin sanyin sanyi, yawan iska mai sanyi wanda ya mamaye yawan iskar da ke gaba ya fi sanyin iska a gaba kuma yana huɗa a ƙarƙashin duka iska.

Alamar gaban da ke a rufe yakamata ta nuna inda sanyin iska ya ratsa saman. Don haka ya bambanta tsakanin ɗumbin ɗumi da sanyi. TROWAL (gajeren TRO ugh na W arm air AL sau da yawa), shine kiyasin tsinkayar tsinken iska mai dumi sama da saman, kuma yana matsayi ɗaya a cikin duka biyun. Sabili da haka, wurin da aka rufe gaban yana bayyana a cikin binciken yanayin saman sau da yawa ana yin diyya daga kewayon yanayin da ke da alaƙa da ke faruwa a TROWAL.

Yanayi mai alaƙa[gyara sashe | gyara masomin]

Alama ɗaya ta gaban da aka rufe ita ce alamar TROWAL tare da madaurin shuɗi da layukan ja masu kama da sanyi/dumi mahaɗar gaba.

An zana gaba mai sanyi kamar yadda tsaunuka ke nuna alkiblarsa. Ana nuna gaba mai dumi a matsayin da'irar da'irar a cikin taswirar yanayi na gargajiya, kuma yana nuna hanyar tafiya. Gaban da aka rufe shine haɗuwa da waɗannan alamomi guda biyu: ana nuna su akan taswirar yanayi ko dai ta hanyar layi mai launin shuɗi tare da madaidaicin da'irori da triangles ,nuni zuwa alkiblar tafiya, ko kuma ta jajayen semicircles da blue triangles masu nuni zuwa alkiblar tafiya. A gefe guda kuma, ana zana TROWAL akan taswirorin yanayi ta hanyar mahaɗar layukan shuɗi da ja kamar mahaɗin gaban sanyi da dumin sama.

Ana iya samun yanayi iri-iri iri-iri tare da gaban da ba a rufe, tare da tsawa mai nauyi da guguwa mai yuwuwa, amma yawanci, hanyarsu tana da alaƙa da bushewar yawan iska. Bugu da ƙari, gajimare mai sanyi na mazurari na iya yiwuwa idan iska yana da mahimmanci tare da gaban sanyi. Ƙananan keɓantattun fakitoci sau da yawa suna zama na ɗan lokaci bayan tsarin ƙarancin matsin lamba ya lalace kuma ya ɓace kuma waɗannan suna haifar da yanayi mai hazo tare da wuraren ruwan sama ko shawa.

Duk da haka, gajimare da hazo ba ainihin wurin da tsinkayar da ke kan saman duniya na gaban da aka rufe yake ba, amma yana tare da matsayin TROWAL.

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Cyclone
  • Guguwar iska mai zafi
  • Gaban tsaye
  • Binciken yanayin sararin sama

manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

Schultz, DM, da G. Vaughan, 2011: Fuskar gaba da tsarin rufewa: Sabon kallon hikimar al'ada. Bijimi. Amer. Meteor. Soc., 92, 443-466, ES19-ES20.

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]

  • nauyin iska da koma tafiyan shie tagaba a shekara ta (1962)
  • Occluded Front.