Ɗakin kwana

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ɗakin kwana
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na daki da sleeping place (en) Fassara
Amfani Bacci da sexual intercourse (en) Fassara

Ɗaki ko ɗakin kwana: ɗaki ne da ke tsakanin matsuguni ko naúrar masauki wanda ke da alaƙa da amfani da shi don bacci da ayyukan jima'i. Ɗakin ɗaki na yamma yana ƙunshe da kayan ɗaki ɗaya ko biyu gadaje (daga gadon gado ga jariri, gado ɗaya ko tagwaye don ƙarami, yaro, matashi, ko babba mara aure zuwa manyan girma kamar cikakken, biyu, sarauniya, sarki ko Sarkin California [girman gabas ko kuma na ruwa ga ma'aurata]), kabad na tufafi, da tebur na gado da teburin miya, dukansu yawanci suna ɗauke da aljihuna . Sai dai a cikin bungalows, gidajen salon ranch, ko gidajen otel mai hawa ɗaya, ɗakunan kwana yawanci akan ɗayan benayen gidan da ke saman matakin ƙasa.

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Misalin ɗakin kwana daga Faransa
Bedroom a Arles, na Vincent van Gogh a watan Oktoba 1888, a Van Gogh Museum na Amsterdam

A cikin manyan gidajen Victoria ya zama gama gari don samun dama daga ɗakin kwanan wata boudoir ga uwar gidan da ɗakin tufa ga mai gida. Akwai dakuna masu ɗakuna a wasu gidaje; tunda rufin ya raba su da iska daga waje kawai suna da sanyi a lokacin sanyi kuma suna iya yin zafi sosai a lokacin rani. Gangar da rafters ɗin da ke goyan bayan rufin da aka kafa shima yana sa su zama marasa daɗi. A cikin gidajen da bayi suke zama suna yawan amfani da ɗakunan kwana na soro.

A ƙarni na 14 ƙananan yara suna kwana a kan katifun da aka cika da ciyawa da tsintsiya. A cikin ƙarni na 16, katifun da aka cika da gashin fuka-fukai sun fara samun karɓuwa, tare da waɗanda za su iya samun su. Talakawa yana da kyau idan zai iya siyan katifa bayan shekara bakwai da aure. A cikin ƙarni na 18 auduga da ulu sun fara zama gama gari. Ba a ƙirƙira katifa na farko na coil spring ba sai 1871. [1] Mafi yawan katifar da aka fi sani da siyan katifa ita ce katifar ciki, koda yake ana samun nau'ikan kayan madadin iri-iri ciki har da kumfa, latex, ulu, har ma da siliki. Zaɓuɓɓukan tabbatarwa iri-iri sun bambanta daga ɗan laushi zuwa ƙaƙƙarfan katifa. Ɗaki yana iya samun gadaje masu ɗorewa idan mutane biyu ko fiye suna raba ɗaki. Tukunyar ɗakin da aka ajiye a ƙarƙashin gado ko a ɗakin kwana ya saba a lokacin kafin aikin famfo na gida na zamani da ɗakunan wanka a cikin gidaje.

Kayan ɗaki[gyara sashe | gyara masomin]

Bedroom daga birnin New York
Bedroom da dare a Puigcerdà ( Cerdanya, Girona, Spain)
Hoton wani ɗakin kwana daga Fadar Winter a Saint Petersburg (Rasha)

Kayan ɗaki da sauran abubuwa a cikin ɗakunan kwana sun bambanta sosai, ya danganta da dandano, al'adun gida da yanayin tattalin arziƙin mutum. Misali, babban gida mai ɗakuna (manyan gida mai ɗakuna) (wanda kuma ake kira " gidajen kwana na masters " a cikin Filipinas ) na iya haɗawa da gado mai ƙayyadaddun girman (biyu, biyu). girman sarki ko sarauniya); ɗaya ko fiye masu sutura (ko wataƙila, kayan sulke na tufafi ); wurin kwana ; ɗaki ɗaya ko fiye; da kafet . Wuraren da aka gina a ciki ba su da yawa a Turai fiye da Arewacin Amirka; Don haka ana samun ƙarin amfani da riguna ko sulke a Turai.

Ɗakin kwana na mutum yana nuni da halayensu, da kuma matsayin zamantakewa da kuma ya keɓanta ga kowane mutum. Duk da haka, akwai wasu abubuwa da suka zama ruwan dare a yawancin ɗakin kwana. Katifa yawanci suna da saitin gado don ɗaga katifa daga ƙasa kuma gadon yakan ba da kayan ado. Akwai nau'ikan katifa daban-daban.

Tsayuwar dare kuma sun shahara. Ana amfani da su don saka abubuwa daban-daban, kamar agogon ƙararrawa ko ƙaramar fitila. A zamanin baya ɗakunan wanka sun kasance a cikin gidajen kwana sau da yawa suna ƙunshe da wurin wanki don ayyukan tsaftar mutum. A cikin 2010s, samun saitin talabijin a cikin ɗakin kwana ya zama gama gari kuma. Kashi 43% na yaran Amurka daga shekaru 3 zuwa 4 suna da talabijin a cikin ɗakin kwana. Tare da saitin talabijin da yawa ɗakunan kwana kuma suna da kwamfutoci, na'urorin wasan bidiyo da tebur don yin aiki. A ƙarshen ƙarni na 20 da farkon ƙarni na 21, ɗakin kwana ya zama mafi yanayin zamantakewa da mutane  ya fara ciyar da lokaci mai yawa a cikin ɗakin kwana fiye da na baya.

Kayan kwanciya da ake amfani da su a arewacin Turai (musamman a Scandinavia ) ya bambanta sosai da wanda ake amfani da shi a Arewacin Amurka da sauran sassan Turai.[ana buƙatar hujja] A Japan futons na kowa.[ana buƙatar hujja]

Bugu da ƙari ga gado (ko, idan yara biyu ko fiye suka raba, gadon gado ), ɗakin kwana na yaro na iya haɗawa da ƙaramin ɗaki ko tufafi, akwatin wasan yara ko na'ura mai kwakwalwa, akwatunan littattafai ko wasu abubuwa.

Ɗakunan kwana na zamani[gyara sashe | gyara masomin]

Dakin kwana na zamani a Ostiraliya
Gidan kwanan otel a Venice

Yawancin gidaje a Arewacin Amirka suna da aƙalla ɗakuna biyu - yawanci ɗakin kwana na farko da ɗakuna ɗaya ko fiye don ko dai yara ko baƙi.

A wasu hukunce-hukuncen akwai abubuwa na asali (kamar kabad da "hanyoyin fita") waɗanda dole ne ɗaki ya kasance yana da su don cancantar zama ɗakin kwana a bisa doka. A cikin jihohi da yawa, kamar Alaska, ba a buƙatar ɗakunan kwana don samun ɗakunan ajiya kuma a maimakon haka dole ne su cika mafi ƙarancin buƙatun girma.

Kabad ta ma'ana shine ƙaramin sarari da ake amfani da shi don adana abubuwa. A cikin ɗakin kwana, an fi amfani da kabad don tufafi da sauran ƙananan kayan da mutum zai iya samu. Tafiya a cikin kabad sun fi shahara a yau kuma sun bambanta da girma. Koyaya, a cikin riguna na baya sun kasance mafi shahara. Wardrobe doguwar kujera ce mai siffa rectangular wacce za'a iya adanawa ko rataye tufafi a ciki. Ana kuma ajiye tufafi a cikin kayan ado. Yawanci mafi kyawun tufafi ana ajiye su a cikin kabad saboda ana iya rataye su yayin da ake adana tufafin hutu da riguna a cikin tufa.

A cikin gine-ginen da ke da rukunin gidaje da yawa (misali, gidaje), adadin ɗakunan kwana ya bambanta sosai. Yayin da yawancin irin waɗannan raka'a suna da aƙalla ɗakin kwana ɗaya- akai-akai, waɗannan rukunin suna da aƙalla biyu-wasu daga cikin waɗannan rukunin ƙila ba su da taƙamaiman ɗaki da aka keɓe don amfani da su azaman ɗakin kwana. (Waɗannan raka'a ƙila a san su da sunaye daban-daban, gami da studio, inganci, wurin kwana, da sauransu. )

Wani lokaci, ana haɗa ɗakin kwana na farko zuwa gidan wanka da aka keɓe, galibi ana kiransa ensuite.

Al'adu[gyara sashe | gyara masomin]

Ɗakuna yawanci suna da ƙofar sirri (a wasu lokuta ana kulle su daga ciki) da taga don samun iska. A cikin manyan ɗakuna, ana iya amfani da ƙaramin teburi da kujera ko kujera mai ɗaki da ƙirji na aljihun tebur. A cikin ƙasashen Yamma, wasu manyan ɗakuna, da ake kira ɗakunan kwana, na iya ƙunshi gidan wanka . Inda sarari ke ba da damar ɗakin kwana na iya samun talabijin da / ko masu kunna bidiyo, kuma a wasu lokuta kwamfuta ta sirri .

A duk duniya[gyara sashe | gyara masomin]

Japan[gyara sashe | gyara masomin]

A Japan, ra'ayin samun ɗakin kwana ba shi da mahimmanci fiye da yadda yake a yamma, musamman yadda ya shafi samun wuri mai zaman kansa don amfanin kansa. Lallai, samun haɗin kai yana daidai da samun dangi ɗaya, ra'ayi mai mahimmanci wanda ba safai ake keɓance wuraren ba, har ma waɗanda suka shafi alaƙa. Komai yana ƙarƙashin manufar haɗin kai na farko. Wannan yana ba da sassauci dangane da yadda ake amfani da wurare daban-daban: [2] Kowace maraice, Jafanawa suna kwance futon su kai tsaye a kan tabarmar tatami, yawanci kusa da juna. Sai suka ajiye su suka zo da safe a cikin oshiire. Haɗin kai na iyali kuma yana ƙarfafa ta hanyar yin amfani da ɓangarorin zamewa ( shoji ) wanda aka liƙa da takarda shinkafa da kuma rufewa ta kowace hanya.

A zahiri, ɗakin tatami na Japan, saɓanin takwaransa na yamma (wanda ake kira The Western Room), ba shi da ƙofa, gado, ko ma bango, wanda ya sa ba a iya gano shi a sararin samaniya.

Wannan ɗakin yawanci yana zuwa bayan gida, kusa da wurin da aka keɓe ga kakannin dangi kuma akasin facade na kudu, lambuna, da waje na gaba ɗaya.

Rabin na biyu na ƙarni na ashirin ya ga canji mai yawa a cikin salon ɗakin kwana. Kusan babu shi kafin Yaƙin Duniya na Biyu, Ɗakin Yamma ya ci gaba da samun karɓuwa a cikin sabbin gine-gine har ya kai ga samun kyakkyawar alaƙa tsakanin shekarun gini da kasancewar ɗakuna irin na yamma. Halayen al'adu, duk da haka, ba su canja da sauri ba.

A cikin biranen da ke da cunkoson jama'a, akwai wani nau'in otal wanda ya ƙunshi tarin ɗakuna ɗaya don haka da ƙyar suke barin mutum ya yi fiye da kwanciya barci. Waɗannan ana kiran su otal ɗin capsule, kuma sun bazu zuwa yankuna kamar Singapore da Taiwan.

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Cabin (jirgin ruwa)
  • Chambre du Roi
  • Mai ta'aziyya
  • Dakin wanki
  • Nursery (daki)

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Beds in late Medieval and Elizabethan England
  2. "Individual spaces are constantly changing; one does not always sleep in the same room nor the same place." Espaces domestiques, p. 214.