Jump to content

Abdoul Razak Issoufou

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Abdoul Razak Issoufou
mutum
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Nijar
Country for sport (en) Fassara Nijar
Shekarun haihuwa 26 Disamba 1994
Wurin haihuwa Niamey
Harsuna Faransanci
Sana'a taekwondo athlete (en) Fassara
Wasa Taekwondo
Participant in (en) Fassara taekwondo at the 2016 Summer Olympics (en) Fassara, taekwondo at the 2016 Summer Olympics – men's +80 kg (en) Fassara, taekwondo at the 2020 Summer Olympics – men's +80 kg (en) Fassara, 2017 World Taekwondo Championships (en) Fassara da 2015 African Games (en) Fassara

Abdoul Razak Issoufou Alfaga (an haife shi 26 Disamba 1994) ɗan wasan taekwondo ne na Nijar.[1]

Lokacin da Issoufou yana da shekaru 7, mahaifinsa ya hana shi yin wasan taekwondo bayan wani ɗan uwansa ya mutu sakamakon rauni wajen faɗa. Bayan Issoufou ya koma gidan wani kawunshi a Togo shekaru huɗu bayan haka, daga baya ya sake komawa fagen wasanni ta hanyar aro dobok abokinsa. Daga ƙarshe Issufou ya sami goyon baya daga kwamitin Olympics na ƙasa da ƙasa da kuma horar da su a wajen Afirka, inda ya koma Cibiyar Koyar da Taekwondo a Friedrichshafen, Jamus.[2][3]

Lambobin yabo

[gyara sashe | gyara masomin]

Issoufou wanda ya ci lambar zinare a gasar cin kofin Afirka ta 2015, daga baya Issoufou ya samu lambar azurfa a gasar share fagen shiga gasar Olympics ta Afirka, abin da ya ba shi damar wakiltar Nijar a gasar Olympics ta bazara ta 2016 a Rio de Janeiro.[4]

An zaɓe shi ya zama mai riƙe da tutar Nijar a faretin al'umma Nijar.[2]

A lokacin gasar taekwondo Issoufou ya samu nasarar zuwa wasan ƙarshe, wanda ya zama ɗan wasa na farko a Nijar tun bayan Issake Dabore a gasar Olympics ta bazara a shekarar 1972. Duk da cewa Radik Isayev na Azabaijan ya yi asarar zinare, lambar Azurfa ta Issoufou ita ce mafi kyawun sakamako da ɗan Nijar ya taɓa samu a gasar Olympics.[2] Shi ne mai riƙe da tuta ga Nijar yayin bikin rufe gasar.[5]

A gasar Taekwondo ta Afirka ta 2021 da aka gudanar a birnin Dakar na ƙasar Senegal, ya lashe lambar zinare a gasar maza ta +87 kg.[6][7]

Ya yi takara a gasar maza ta +80 kg a gasar Olympics ta bazarar 2020.[8]

  1. https://web.archive.org/web/20160821234028/https://www.rio2016.com/en/athlete/abdoulrazak-issoufou-alfaga
  2. 2.0 2.1 2.2 http://www.espn.com.br/noticia/624249_pai-proibiu-atleta-do-pais-mais-pobre-do-mundo-de-lutar-mas-ele-foi-e-levou-medalha-no-rio-16
  3. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2016-12-20. Retrieved 2023-03-04.
  4. http://www.taekwondodata.com/
  5. https://olympics.com/en/news/the-flagbearers-for-the-rio-2016-closing-ceremony
  6. "2021 African Taekwondo Championships Medalists – Day 1 – June 5"
  7. https://www.insidethegames.biz/articles/1108782/african-taekwondo-championships-results
  8. https://web.archive.org/web/20210721102626/https://olympics.com/tokyo-2020/olympic-games/en/results/taekwondo/athlete-profile-n1299220-issoufou-alfaga-abdoul-razak.htm