Benny Golson
Benny Golson | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Philadelphia, 25 ga Janairu, 1929 |
ƙasa | Tarayyar Amurka |
Ƙabila | Afirkawan Amurka |
Mutuwa | New York, 21 Satumba 2024 |
Karatu | |
Makaranta | Howard University (en) |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | mai rubuta kiɗa, jazz musician (en) , saxophonist (en) , recording artist (en) da mawaƙi |
Muhimman ayyuka | Killer Joe (en) |
Kyaututtuka |
gani
|
Mamba | Curtis Fuller's Quintet (en) |
Artistic movement |
jazz (en) jazz fusion (en) |
Kayan kida |
saxophone (en) tenor saxophone (en) |
Jadawalin Kiɗa | Prestige (en) |
IMDb | nm0326680 |
bennygolson.com |
Benny Golson (Janairu 25, 1929 - Satumba 21, 2024) ɗan bebop ɗan Amurka ne kuma ɗan bop jazz tenor saxophonist, mawaki, kuma mai tsarawa. Ya yi fice tare da manyan makada na Lionel Hampton da Dizzy Gillespie, a matsayin marubuci fiye da ɗan wasan kwaikwayo, kafin ya ƙaddamar da aikinsa na solo. Golson an san shi da haɗin gwiwa da jagoranci Jazztet tare da trumpeter Art Farmer a 1959. Daga ƙarshen 1960 zuwa 1970s Golson ya kasance ana buƙata a matsayin mai shirya fina-finai da talabijin don haka bai kasance mai aiki ba a matsayin mai yin wasan kwaikwayo, amma shi kuma Manomi ya sake kafa Jazztet a cikin 1982.
Yawancin abubuwan da aka tsara na Golson sun zama ma'auni na jazz ciki har da "Na Tuna Clifford", "Blues Maris", "Stablemates", "Ba a sanyawa ba", "Along Come Betty", da "Killer Joe". Ana ɗaukarsa a matsayin "ɗayan manyan masu ba da gudummawa" ga haɓakar bop jazz, kuma ya kasance mai karɓar lambar yabo ta Grammy Trustees Award a 2021.