Jump to content

Bikin fasaha da al'adu na Vodun na ƙasa da ƙasa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Infotaula d'esdevenimentBikin fasaha da al'adu na Vodun na ƙasa da ƙasa
Iri biki

Bikin fasaha da al'adu na Vodun na ƙasa da ƙasa, wanda kuma aka sani da bikin Ouidah, an fara gudanar da shi ne a birnin Ouidah na ƙasar Benin a watan Fabrairun 1993, wanda UNESCO da gwamnatin Benin suka ɗauki nauyi. An yi bikin addinin Vodun na transatlantic, kuma ya samu halartar limamai da malamai daga Haiti, Cuba, Trinidad da Tobago, Brazil da Amurka, da kuma jami'an gwamnati da masu yawon buɗe ido daga Turai da Amurka. [1] Sabon zaɓaɓɓen shugaban ƙasar Benin, Nicéphore Soglo ne ya ɗauki nauyin bikin, wanda ya so sake gina alaka da ƙasashen Amurka da kuma murnar maido da ‘yancin yin addini tare da komawa ga dimokuradiyya. [2] An bai wa masu fasaha daga Benin da Haiti da Brazil da Cuba kwamitocin yin sassaka-tsalle da zane-zane da suka shafi Vodun da bambance-bambancen sa a Afirka da kuma na Afirka. [1]

Bikin dai ya kasance na kasuwanci ne, da nufin jawo hankalin masu yawon buɗe ido da kuma samun kulawa daga kasuwannin fasaha na duniya. Koyaya, fasahar Vodun na iya yin tasiri yayin samarwa don siyarwa, kuma ana yaɗa ruhohin Vodun a farkon bikin. [1] Bikin ya amince da rawar da 'yan ƙasar Benin ke takawa a harkar cinikin bayi, kuma an yi shi ne don ba da gudummawar warkarwa da kuma maraba ga al'ummomin ƙasashen Afirka. Har ila yau, ta yi ƙoƙari ta kalubalanci ra'ayin mutanen Yarbawa da addinin Yarbawa a matsayin babban tushen al'adun mutanen waje, tare da tabbatar da muhimmiyar rawa na mutanen Fon da addinin Vodun. [2] Wasu daga cikin fasahar da aka ba da izini don bikin ana nuna su a wuraren da ke cikin birni, ciki har da aikin masu fasaha na Benin Cyprien Tokoudagba, Calixte Dakpogan, Theodore Dakpogan, Simonet Biokou, Dominique Kouas, da Yves Apollinaire Pede, da kuma aikin masu zane-zane na Afirka na Afirka Edouard Duval-Carrié (Haiti), José Claudio (Brazil) da Manuel Mendive (Cuba). [1]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 Rush 2001.
  2. 2.0 2.1 Rahier, Hintzen & Smith 2010.