Jump to content

Caoilfhionn Gallagher

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Caoilfhionn Gallagher
Rayuwa
Haihuwa Dublin
ƙasa Ireland
Sana'a
Sana'a Mai kare ƴancin ɗan'adam

Caoilfhionn Gallagher KC barrister ce an haife ta a Irish a Doughty Street Chambers a Landan, ƙwararriya ce a fannin kare haƙƙin ɗan adam da 'yancin ɗan adam. [1] [2] [3]

Gallagher tayi karatu a Kwalejin Jami'ar Dublin kuma ta kammala karatunta a shekarar 1999 tare da digiri na farko a cikin Dokar Jama'a. [4] Har ila yau, ta sami digiri daga Ƙungiyar Ƙwararrun Sarki, Dublin; a Jami'ar Cambridge. [5]

Ita ce ɗaya daga cikin masu haɗin gwiwa guda uku waɗanda suka kafa kamfen na 'Act for the Act' (tare da Martha Spurrier da Fiona Bawdon), kamfen na talla don ba da labarai masu kyau game da Dokar 'Yancin Ɗan Adam 1998.

A Kyautar Yancin Magana na 2017 (2nd daga dama)

Gallagher ta jagoranci lauyoyin da ke aiki don sakin Ibrahim Halawa, [6] ɗan ƙasar Irish daga Firhouse a Kudancin Dublin wanda aka ɗaure a Masar tsakanin shekarun 2013 da 2017. Amnesty International ta karɓi Halawa a matsayin fursuna kuma Lynn Boylan ya jagoranci jefa ƙuri'a a majalisar Turai na 500 zuwa 11.

Gallagher tayi magana game da mahimmanci da ƙimar aikin pro bono. Ta wakilci waɗanda suka tsira daga bala'in Hillsborough da harin bam na 7/7. [7]

A cikin shekarar 2017, ta sami lambar yabo ta tsofaffin ɗaliban UCD a Law kuma ta zama Mashawarcin Sarauniya a cikin wannan shekarar. [6] Gallagher kuma ta yi aiki a matsayin alkali a waccan shekarar a Kyautar Magana tare da ɗan wasan kwaikwayo Noma Dumezweni, Tina Brown, Anab Jain da Stephen Budd. [8]

A cikin shekarar 2022, ta yi magana game da abin da ta gani a matsayin anti-Irish [9] da maganganun lauyoyi da ministocin gwamnatin Burtaniya suka yi. Ta yi tunanin waɗannan sakamakon Brexit ne. Ita da kanta ta samu barazanar kisa kuma Amnesty International ta goyi bayan ra'ayinta na cewa ya kamata 'yan siyasa su kara taka tsantsan wajen zarginsu da lauyoyi da alkalai. [10]

Caoilfhionn Gallagher

A cikin shekarar 2023, an naɗa ta a matsayin mai zaman kanta na Irish mai ba da rahoto na musamman ga yara. Ta maye gurbin Farfesa Conor O'Mahony kuma za ta yi aiki na tsawon shekaru uku. [4]

  1. "Irish barrister working in London warns of 'rising anti-Irish rhetoric in the UK' in the aftermath of Brexit". independent (in Turanci). Retrieved 2022-09-05.
  2. "Caoilfhionn Gallagher". Festival Internazionale del Giornalismo (in Turanci). Retrieved 2022-09-06.
  3. "Together in Safety". Human Rights Law Centre (in Turanci). Retrieved 2022-09-06.
  4. 4.0 4.1 "Caoilfhionn Gallagher KC named Special Rapporteur for Children". www.lawsociety.ie. Retrieved 2023-02-16.
  5. "Caoilfhionn Gallagher QC - Practising Law Institute". www.pli.edu. Retrieved 2022-09-06.[permanent dead link]
  6. 6.0 6.1 "CAOILFHIONN GALLAGHER QC". UCD Alumni Awards (in Turanci). Retrieved 2022-09-05.
  7. Franks, A. I. K. (2021-01-31). "Speaker Series: Caoilfhionn Gallagher QC on "The Value of Pro Bono Work"". www.cpp.law.cam.ac.uk (in Turanci). Retrieved 2023-02-17.
  8. Censorship, Index on (2017-04-20). "2017 Winners of the Freedom of Expression Awards". Index on Censorship (in Turanci). Retrieved 2023-02-16.
  9. "Irish barrister working in London warns of 'rising anti-Irish rhetoric in the UK' in the aftermath of Brexit". independent (in Turanci). Retrieved 2023-02-16.
  10. "Caoilfhionn Gallagher QC told she should be murdered 'like Pat Finucane'". Scottish Legal News (in Turanci). Retrieved 2023-02-16.