Creating Ekundayo Adeyinka Adeyemi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Creating Ekundayo Adeyinka Adeyemi
Rayuwa
Haihuwa Mallakar Najeriya, 27 ga Faburairu, 1937
ƙasa Najeriya
Mutuwa 2022
Karatu
Makaranta Columbia Graduate School of Architecture, Planning and Preservation (en) Fassara Master of Science (en) Fassara
Jami'ar Ahmadu Bello Digiri a kimiyya : Karatun Gine-gine
Robert F. Wagner Graduate School of Public Service (en) Fassara
New York University (en) Fassara Doctor of Philosophy (en) Fassara : Karatun Gine-gine
Christ's School Ado Ekiti (en) Fassara
Sana'a
Sana'a Masanin gine-gine da zane da university teacher (en) Fassara

Ekundayo Adeyinka Adeyemi (27 Fabrairu 1937 - 25 Janairu 2022) ɗan Najeriya ne kuma masanin injiniya wanda ya kasance fitaccen farfesa a fannin gine-gine a Jami'ar Covenant, Ota . A shekarar 1975, Adeyemi ya samu digirin digirgir a Jami'ar Ahmadu Bello da ke Zaria a matsayin karin girma wanda ya sa ya zama Farfesa na farko a fannin gine-gine a Najeriya da yankin kudu da hamadar Sahara . Ya kasance mataimakin shugaban jami'ar fasaha ta tarayya dake Akure daga watan Disamba 1999 zuwa Satumba 2001.

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Adeyemi haifaffen iyaye ne daga jihar Ekiti, ya halarci makarantun firamare daban-daban guda hudu a jihohi daban-daban kafin ya kammala karatun sa na farko a jihar Ekiti . Ya kammala karatunsa na sakandare a Christ's School Ado Ekiti, babban birnin jihar a 1956. A 1963, ya sami digiri a fannin gine-gine a Jami'ar Ahmadu Bello . A 1965, ya sami digiri na biyu daga Jami'ar Columbia . Wannan ya biyo bayan wani masters a cikin tsara birane daga Jami'ar New York a 1973. Karatun digirinsa na PhD ya kasance kan Babban Birnin Kaduna da Babban Birnin Legas: Analysis of Administrative and Institutional Framework for Urban Land Planning and Development a shekarar 1974.[1] Sana`a== An ɗauki Adeyemi a matsayin malamin gine-gine na farko na Nigeria, kuma an ba da rahoto cewa shi ne malami na farko da ya samu malami a gine-gine a ƙasar Afirka ta ƙasar Sahara.[2][3]

Ekundayo ya kasance memba na ƙwararrun ƙungiyoyi da yawa waɗanda suka haɗa da Cibiyar Nazarin Gine-gine ta Nijeriya, Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararru na Amirka . Ekundayo ya fara aikin koyarwa ne a Jami’ar Ahmadu Bello a shekarar 1969, inda ya samu matsayi na farko har ya zama shugaban tsangayar nazarin muhalli a shekarar 1976. Ya zama Farfesa a jami'a a shekarar da ta gabata. A cikin 1982, Ekundayo ya tafi hutun Asabar zuwa Jami'ar Sheffield a matsayin farfesa mai ziyara . A cikin 1988, an nada Ekundayo Mataimakin Mataimakin Shugaban Jami'ar Fasaha ta Tarayya ta Akure . Tsakanin 1999 da 2002, an zabe shi a matsayin Ag. Mataimakin shugaban makarantar. A cikin 2004, ya fito daga ritaya ya zama shugaban Kwalejin Kimiyya da Fasaha kuma fitaccen farfesa a Jami'ar Covenant .[4] An kuma dauke shi a matsayin uba ga mutane da yawa, Kuma ya taimaka wajen kafa sassan gine-gine a wasu jami'o'i kadan a Najeriya.

Mutuwa[gyara sashe | gyara masomin]

Adeyemi ya mutu a ranar 25 ga Janairu, 2022, yana da shekaru 84.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. https://en.wikipedia.org/wiki/Covenant_University
  2. https://www.vanguardngr.com/2012/03/where-are-the-ekiti-professors/
  3. http://www.breakingnews.com/topic/ekiti-ng/
  4. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2017-11-15. Retrieved 2023-12-23.