Dahiru Awaisu Kuta

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Dahiru Awaisu Kuta
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Najeriya
Shekarun haihuwa 16 ga Afirilu, 1949
Wurin haihuwa Jihar Neja
Lokacin mutuwa 11 ga Yuni, 2014
Wurin mutuwa Lagos
Sana'a ɗan siyasa
Muƙamin da ya riƙe mamba a majalisar dattijai ta Najeriya da mamba a majalisar dattijai ta Najeriya
Ɗan bangaren siyasa Peoples Democratic Party

Dahiru Awaisu Kuta (ranar 16 ga watan Afrilun shekara ta alif ɗari tara da arbain da tara 1949 A.c– ranar 11 ga watan Yunin 2014) an zaɓe shi Sanata mai wakiltar Neja ta Gabas ta Jihar Neja, Najeriya, inda ya karɓi mulki a ranar 29 ga watan Mayun 2007. Ya kasance ɗan jam’iyyar Peoples Democratic Party (PDP).[1][2]

Kuta ya samu digirin digirgir (BA) a fannin Tarihi, Digiri na Digiri a fannin Ilimi da Difloma ta Difloma a fannin Gudanarwa. A cikin shekarar 1983 aka zaɓe shi a matsayin ɗan majalisar dokokin jihar Neja, inda ya zama shugaban marasa rinjaye. A cikin shekarar 1993, an zaɓe shi a matsayin ɗan majalisar wakilai ta tarayya kuma aka naɗa shi shugaban kwamitin dokoki da kasuwanci na majalisar. An naɗa shi mataimakin daraktan mulki na ƙasa a hedikwatar PDP, kuma sakataren gwamnatin jihar Neja.[1]

Kuta ya lashe zaɓen fidda gwani na jam’iyyar PDP a yankin Neja ta Gabas a cikin shekara ta 2007, inda ya doke ɗan uwansa Ibrahim Kuta, Sanata mai ci. Ya ci gaba da lashe zaɓen Sanata a cikin watan Afrilun 2007.[3] A wani nazari na tsakiyar wa’adi da Sanatoci suka yi a cikin watan Mayun 2009, Thisday ya lura cewa shi mamba ne a kwamitin kula da matsalolin muhalli saboda yadda ake gudanar da madatsun ruwa, cewa ya ɗauki nauyi tare da ɗaukar nauyin ƙudirori goma sha huɗu tare da bayar da gudunmawa wajen muhawara a zauren majalisa.[4]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]