Emile André

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

 

Emile André
Rayuwa
Haihuwa Nancy, 22 ga Augusta, 1871
ƙasa Faransa
Mutuwa Nancy, 10 ga Maris, 1933
Makwanci Cimetière de Préville (en) Fassara
Ƴan uwa
Mahaifi Charles André
Yara
Karatu
Makaranta Beaux-Arts de Paris (en) Fassara
Harsuna Faransanci
Sana'a
Sana'a Masanin gine-gine da zane, designer (en) Fassara da furniture designer (en) Fassara
Mamba Académie lorraine des sciences (en) Fassara
Fafutuka École de Nancy (en) Fassara
Villa Les Glycines, Nancy

François-Émile André (Agusta 22,1871– Maris 10,1933) ɗan ƙasar Faransa ne mai zane-zane,mai zane,kuma mai tsara kayan daki.Shi ɗa ne na masanin gine-ginen Charles André kuma mahaifin wasu gine-ginen biyu, Jacques da Michel André.

Rayuwa da aiki[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi André a Nancy,Faransa. Ya yi karatun gine-gine a École des Beaux-Arts a Paris.[1]

Daga shekarar 1894 zuwa 1900,ya yi tafiya zuwa Tunisiya,Sicily,Masar,Farisa, da Ceylon,a lokacin ya samar da litattafai masu yawa waɗanda suka haɗa da zane,launi na ruwa, da hotunan. Ya riga ya yi aiki a ɗakin studio na mahaifinsu, Charles, André, sa'an nan tare da Eugène Vallin, wanda ya ci gaba da ka'idodin Art Nouveau.

Emile André
Emile André

An tsara shi don zama farfesa a fannin fasaha da gine-gine tare da École de Nancy,kuma ana la'akari da shi.  ya zama ɗaya daga cikin manyan gine-ginen ƙungiyar. Ya gina fiye da dozin Art Nouveau gine-gine a Nancy tsakanin 1901 zuwa 1912.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Edmond Delaire, Les Architectes Élèves à l'École des Beaux-Arts 1793-1907 (Paris: Librarie de Construction Moderne, 1907).