Gabriel García Márquez
Ka duba wannan shafin domin sanin yanda zaka gyara wannan mukalar Koyon rubuta mukala
Akwai yuwar admin ya goge wannan shafin matukar ba'a inganta ta ba. |
Gabriel José de la Concordia García Márquez (Ba'amurke ɗan Spain: [ɡaˈβɾjel ɣaɾˈsi.a ˈmaɾkes] (saurara); 6 Maris 1927 - 17 Afrilu 2014) marubuci ɗan ƙasar Colombia ne, marubuci ɗan gajeren labari, marubucin allo, kuma ɗan jarida, sanannen ƙauna. a matsayin Gabo ([ˈɡaβo]) ko Gabito ([ɡaˈβito]) a duk faɗin Latin Amurka. An yi la'akari da ɗaya daga cikin manyan marubutan karni na 20, musamman a cikin harshen Sipaniya, an ba shi lambar yabo ta shekarar 1972 N eustadt don adabi da lambar yabo ta Nobel a cikin adabi ta 1982. Ya ci gaba da karatunsa na kansa wanda ya sa ya bar makarantar lauya don aikin jarida. Tun da farko bai nuna wani cikas ba a cikin sukar siyasar Colombia da na waje. A shekara ta 1958, ya auri Mercedes Barcha Pardo; suna da 'ya'ya maza biyu, Rodrigo da Gonzalo.[1]
Kuruciya
[gyara sashe | gyara masomin]García Márquez ya fara ne a matsayin ɗan jarida kuma ya rubuta ayyukan da ba na almara da gajerun labarai ba, amma an fi saninsa da littattafansa, kamar Shekaru ɗari na kaɗaici (1967), Tarihi na Mutuwar Annabta (1981), da Soyayya a cikin Lokacin Kwalara (1985). Ayyukansa sun sami babban yabo mai mahimmanci da cin nasarar kasuwanci mai yaɗuwa, musamman don haɓaka salon adabin da aka sani da ainihin sihiri, wanda ke amfani da abubuwan sihiri da abubuwan da suka faru a cikin yanayi na yau da kullun da na zahiri. Wasu daga cikin ayyukansa an saita su a ƙauyen ƙage na Macondo (wanda aka yi wahayi zuwa wurin haifuwarsa, Aracataca), kuma yawancinsu suna bincika jigon kaɗaici. Shi ne marubucin harshen Sifen da aka fi fassara.[2]
Hotuna
[gyara sashe | gyara masomin]-
Hoton Gabriel Garcia Marquez tare da Aboka
-
Gabriel Garcia Marquez
-
Hoton Gabriel Garcia a Cosme Alves Netto
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Osorio, Camila (15 August 2020). "Muere Mercedes Barcha, la mujer que hizo posible el éxito de García Márquez". EL PAÍS (in Spanish). El Pais. Retrieved 16 August 2020.
- ↑ Jones, Sam (27 March 2023). "Márquez overtakes Cervantes as most translated Spanish-language writer". The Guardian. Retrieved 27 March 2023.