Jump to content

Gine-ginen Almohad

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Gine-ginen Almohad ya yi daidai da wani lokaci daga ƙarni na 12 zuwa farkon ƙarni na 13 lokacin da Almohad suka yi mulki a yammacin Maghreb (Maroko a yau da yammacin Aljeriya) da kuma al-Andalus (babban ɓangaren Spain da kudancin Portugal). Wani muhimmin lokaci ne a cikin habɓakar gine-ginen Moorish na yanki (ko yammacin Islama) da aka raba a cikin waɗannan yankuna, ci gaba da wasu halaye na zamanin Almoravid da ya gabata da na gine-ginen Almoravid.

A lokacin Almoravid da ya gabace shi, ana ɗaukar lokacin Almohad ɗaya daga cikin mafi girman matakan haɓakar gine-ginen Morocan da Moorish, wanda ya kafa da yawa daga cikin nau'o'i da motifs waɗanda aka tsabtace su a cikin ƙarni masu zuwa. Manyan wuraren gine-gine da fasaha na Almohad sun hada da Fes, Marrakesh, Rabat, da Seville, da kuma muhimman masallatai a Taza da Tinmel.