Gogo Chu Nzeribe

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Gogo Chu Nzeribe
Rayuwa
ƙasa Najeriya
Mutuwa 1967
Karatu
Makaranta King's College, Lagos (en) Fassara
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da trade unionist (en) Fassara

Gogo Chu Nzeribe ɗan ƙungiyar ƙwadagon Najeriya ne kuma jagoran ƙungiyar gurguzu ta ƙasar a lokacin yunƙurin neman ƴancin kai a shekarun 1950.[1] Ya kasance babban sakataren ƙungiyar ƴan kasuwa ta Najeriya, wanda a lokacin shugaban ƙasa Michael Imoudu ya jagoranta. Sojojin da ke biyayya ga ɓangaren tarayya sun kashe Nzeribe a cikin shekarar 1967 a lokacin rikicin shekarun 1960. Kafin rasuwarsa, gwamnatin Yakubu Gowon ta kama shi tare da tsare shi a Barrack Dodan.

Yana da ɗiya mace tare da marubuciyar Najeriya, Flora Nwapa. [2]

Rayuwar farko[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Nzeribe a cikin iyali mai wadata kuma ya halarci Kwalejin King dake Legas. Ya koma ƙungiyar ƙwadago ne sakamakon sha’awar da yake da ita a gwagwarmayar neman ƴancin kai a Najeriya. Ya fara shirya gangamin ɗalibai da ma'aikata domin nuna adawa da mulkin mallaka.[3]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. American Assembly. United States and Africa, American Assembly, Ayer Publishing, 1970. p 91. 08033994793.ABA
  2. Chikwenye Okonjo Ogunyemi. African Wo/Man Palava: The Nigerian Novel by Women, University of Chicago Press, 1996. p 134. 08033994793.ABA
  3. Steven L. Jacobs, Samuel Totten. Pioneers of Genocide Studies (Clt), Transaction Publishers, 2002. p 142. 08033994793.ABA