Harin jana'izar Nganzai

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Infotaula d'esdevenimentHarin jana'izar Nganzai
Iri Kisan Kiyashi
shooting (en) Fassara
Kwanan watan 27 ga Yuli, 2019
Wuri Nganzai
Jihar Borno
Adadin waɗanda suka rasu 65
Adadin waɗanda suka samu raunuka 10
Perpetrator (en) Fassara Boko Haram

A ranar 27 ga watan Yulin 2019 wasu ‘ yan ta’addan Boko Haram sun buɗewa wasu mutane wuta wadanda ke tafiya zuwa jana’iza a gundumar Nganzai da ke jihar Bornon Najeriya. Aƙalla mutane 65 ne aka kashe a harin sannan wasu 10 da suka jikkata na kwance a asibiti.[1] An kai harin ne a wani ɓangare na ƙungiyar Boko Haram.[2]

Harin[gyara sashe | gyara masomin]

Da misalin karfe 10:30GMT wasu mayakan Boko Haram da ke kan babura da motoci[3] sun buɗe wuta kan ɗumbin jama’ar da ke komawa ƙauyen Badu Kuluwu daga jana’izar da aka yi a Goni Abachari. Wasu fusatattun mutane sun yi ramuwar gayya kan harin inda suka yi yunƙurin fatattakar 'yan ta'addar, amma ayarin motocin da suka kai harin sun yi musu luguden wuta a lokacin da suke gudu. Bayan harin mutane 65 ne suka mutu: Mutane 23 ne suka mutu a lokacin da 'yan ta'addar suka bude wuta da farko kan ƙungiyar sannan wasu 42 kuma suka halaka sakamakon harbin bindiga a lokacin da suke ƙoƙarin fatattakar 'yan bindigar.[4]

Martani[gyara sashe | gyara masomin]

Shugaban Najeriya Muhammadu Buhari ya umurci sojojin Nijeriya na sama da na kasa da su zagaya yankin domin gano maharan bayan harin.[4] Shugaban karamar hukumar Nganzai Muhammad Bulama ya tabbatar da mutuwar mutane 65 tare da jikkata wasu 10 a wata sanarwa da ya rabawa manema labarai washegari. Bulimia ta bayyana harin a matsayin harin ramuwar gayya, wanda ya faru a matsayin mayar da martani ga wata ƙungiyar kare kai ta farar hula ta kashe mayakan Boko Haram 11 a yayin da suke tunkarar wani harin kwantan ɓauna mako guda da ya gabata.[5]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Boko Haram gunmen target mourners in deadly funeral attack" (in Turanci). France 24. 2019-07-28. Retrieved 2019-07-28.
  2. Ives, Mike (2019-07-29). "Suspected Boko Haram Attack on Funeral in Nigeria Leaves at Least 65 Dead". The New York Times (in Turanci). Retrieved 2019-07-29.
  3. "Militants gun down dozens of mourners in Nigeria". BBC (in Turanci). 2019-07-28. Retrieved 2019-07-28.
  4. 4.0 4.1 "Nigeria: Death toll in Boko Haram funeral attack rises to 65". Al Jazeera. 28 July 2019.
  5. Abdulrahim, Ismail Alfa (2019-07-28). "More than 60 killed in extremist attack on Nigeria villagers". AP NEWS. Retrieved 2019-07-28.