Jump to content

Hukumar shirya jarabawar shiga makarantun gaba da sakandire ( JAMB)

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Hukumar shirya jarabawar shiga makarantun gaba da sakandire
Bayanai
Iri Kwamiti
Ƙasa Najeriya
Tarihi
Ƙirƙira 1978

Hukumar shirya jarabawar shiga makarantun gaba da sakandire ( JAMB) hukumar shirya jarabawar shiga manyan makarantu ce ta Najeriya. [1] Hukumar tana gudanar da jarrabawar shiga jami'o'in/ɗalibai da za su shiga jami'o'in Najeriya. [2] Haka kuma hukumar tana da alhakin gudanar da irin wannan jarrabawar ga masu neman shiga makarantun gwamnati da masu zaman kansu na Najeriya, Polytechnics, da kwalejojin ilimi. Duk waɗannan ‘yan takarar dole ne sun samu takardar shedar sakandare ta yammacin Afirka (WASSCE) da Hukumar Jarrabawar Afirka ta Yamma, WAEC, ko makamancinta, National Examination Council (Nigeria), Senior School Certificate Examination, NECO SSCE ke gudanarwa duk shekara. [3]

Majagaba mai rejista shi ne Michael Saidu Angulu, wanda ya yi hidima tun daga farko a shekara ta 1978 har zuwa shekara ta 1986. [4] Shugaban JAMB na yanzu shine Farfesa Ishaq Oloyede, wanda shugaban ƙasa Muhammadu Buhari ya naɗa a watan Agusta 2016. [5] Rijistar 2024 UTME ta fara a ranar 15 ga watan Janairu 2024 kuma ta ƙare a ranar 26 ga watan Fabrairu 2024. An shirya babban jarrabawar za a fara ne a ranar 19 ga watan Afrilu kuma za ta ƙare a ranar 29 ga watan Afrilu na 2024, yayin da aka gudanar da jarrabawar Mock na zaɓi a ranar 7 ga watan Maris, 2024 [6]

Cibiyoyin CBT

[gyara sashe | gyara masomin]

Cibiyoyin Jamb CBT (Computer Based Test) sune wurare da cibiyoyi daban-daban a Najeriya da JAMB ta amince da yin rijistar jarrabawar UTME. Akwai cibiyoyin JAMB CBT daban-daban a cikin jihohi 36 na Najeriya ciki har da babban birnin tarayya (Nigeria), FCT. [7]

Ya zuwa watan Maris, 2024, akwai jimillar cibiyoyi 793 na gwajin Kwamfuta a duk faɗin ƙasar. [8]

A duk shekara hukumar haɗin guiwa ta ƙasa da ƙasa na gudanar da jarrabawar da ta fi dacewa a Najeriya da ke tabbatar da ko za a ba wa ɗalibi damar shiga manyan makarantun koyo. Adadin masu rajista sama da miliyan 1.7 sun yi rajista don jarrabawar 2022.


Gwajin Haɗin Kai na Babban Sakandare yana aiki ne kawai na shekara guda tare da kewayon maki 0-400. Jarabawar gwaji ce ta ilimi, sauri da daidaito. Ya ƙunshi tambayoyi 180 tare da tsarin lokaci na sa'o'i 2 (minti 120). Haɗin batun [9] ya bambanta bisa tsarin karatun ɗan takara, kodayake yaren Ingilishi ya zama dole ga kowane ɗan takara.

Ana gudanar da jarabawar ne ga ‘yan takara na ƙasashen duniya da ke son shiga kowace babbar jami’a ta Najeriya da Hukumar Jarrabawar Afirka ta Yamma (WAEC).

Bayan gudanar da jarrabawar ta bana, hukumar ta zauna ta yi nazari kan matakin yanke makin da za a ɗauka na jami’o’i, Polytechnics, kwalejojin ilimi da kimiyyar kere-kere, galibi jami’o’i ne ke da maki mafi girma na yanke hukunci, yayin da sauran cibiyoyi ke buƙatar ƙarancin maki. [10]

Shirye-shiryen Kwarewa

[gyara sashe | gyara masomin]

Hukumar Shigar da Matriculation ta haɗin gwiwa har yanzu ba ta amince da ingantaccen tsarin aikin CBT ga ƴan takara a hukumance ba. Duk da haka, tare da ƙara nuna damuwa game da yadda 'yan takara ke gudanar da waɗannan gwaje-gwajen na Kwamfuta, [11] la'akari da cewa Najeriya ƙasa ce mai tasowa mai yawan yara 'yan makaranta da ba su da damar yin amfani da kwamfuta da intanet, [12] a adadin masu ba da gudummawa masu zaman kansu[13] sun ba da dandamali na aiki tare da dubban tambayoyin da suka gabata don taimakawa 'yan takara su shirya da haɓaka aikin su a cikin ainihin gwajin.

  1. "Ojerinde re-appointed JAMB registrar". Vanguard News. 9 April 2012.
  2. "JAMB". Blueprint Academy (in Turanci). Retrieved 2023-09-12.
  3. "Varsities set irrelevant post-UTME questions and blame candidates for failing – Prof. Dibu Ojerinde, JAMB boss". The Punch. Archived from the original on 2019-04-01. Retrieved 2024-05-17.
  4. "12 things to note about 2017 JAMB examination". www.premiumtimesng.com. Retrieved 2023-09-17.
  5. "Buhari appoints new heads for 17 education agencies…names Oloyede JAMB registrar". Punch Newspapers (in Turanci). 2016-08-02. Retrieved 2021-06-03.
  6. "2024 UTME: JAMB Announces Dates for Sales, Registration, Exams - THISDAYLIVE". www.thisdaylive.com (in Turanci). Retrieved 2024-04-09.
  7. "JAMB CBT centers/locations". Alluniversity Editor Team. Archived from the original on 2022-04-07. Retrieved 2024-05-17.
  8. Tolu-Kolawole, Deborah (2024-03-07). "260,000 candidates sitting for 2024 Mock-UTME, says JAMB". Punch Newspapers (in Turanci). Retrieved 2024-03-08.
  9. "SYLLABUS SYSTEM (IBASS)". www.jamb.gov.ng. Retrieved 2023-02-12.
  10. "JAMB fixes cut off marks for universities, polytechnics, colleges of education". Premium Times Nigeria (in Turanci). 2017-08-22. Retrieved 2022-03-18.
  11. "Challenges of Computer Based Test among Senior Secondary School Students in Zaria Local Government Area of Kaduna State" (PDF). African Scholars Journal of Pure and Applied Science. 18 (9): 93–104. Retrieved 2022-11-04.
  12. Olanrewaju, G. S.; Adebayo, S. B.; Omotosho, A. Y.; Olajide, C. F. (2021). "Left behind? The effects of digital gaps on e-learning in rural secondary schools and remote communities across Nigeria during the COVID19 pandemic". International Journal of Educational Research Open (in Turanci). 2: 100092. doi:10.1016/j.ijedro.2021.100092. PMC 8600108 Check |pmc= value (help). PMID 35059671 Check |pmid= value (help).
  13. "JAMB CBT Practize Platform". Green Bridge CBT (in Turanci). Retrieved 2022-11-04.