Inch'Allah Dimanche
Inch'Allah Dimanche | |
---|---|
Asali | |
Lokacin bugawa | 2001 |
Asalin harshe |
Larabci Faransanci |
Ƙasar asali | Faransa da Aljeriya |
Distribution format (en) | video on demand (en) |
Characteristics | |
Genre (en) | drama film (en) |
During | 98 Dakika |
Launi | color (en) |
Direction and screenplay | |
Darekta | Yamina Benguigui (en) |
Marubin wasannin kwaykwayo | Yamina Benguigui (en) |
'yan wasa | |
Amina Annabi (en) Aude Thirion (en) Jalil Lespert (en) Marie-France Pisier (en) Mathilde Seigner (en) Fellag Roger Dumas (en) Zinedine Soualem (en) Fejria Deliba (en) Djamel Allam (en) | |
Samar | |
Editan fim | Nadia Ben Rachid (en) |
Director of photography (en) | Antoine Roch (en) |
Kintato | |
Narrative location (en) | Faransa |
Tarihi | |
Nominations
| |
External links | |
Inch'Allah Dimanche ( Larabci: إن شاء الله الأحد , English: Sunday God Willing, Hausa; Lahadi Da yardar Allah) wani fim ne na Faransanci / Aljeriya a shekara ta 2001 ta Yamina Benguigui game da rayuwar wata ƴar hijira ƴar Algeria a Faransa. Ko da yake wannan shi ne fim ɗin almara na farko mai tsayi na Beguigui, yana bayyana irin gogewar danginta zuwa Faransa da kuma gwagwarmayar neman ƴancin cin gashin kan matan Aljeriya har yau. Fim din ya lashe kyaututtuka daban-daban na kasa da kasa, ciki har da lambar yabo ta 2001 International Critics' Award a Toronto International Film Festival.[1] Ko da yake an bukaci Benguigui da ta canza sunan fim din bayan harin 11 ga Satumba, ta zabi ta ci gaba da rike ainihin taken, wani bangare na shi yana cikin Larabci na Aljeriya . Wannan fim ya yi bayani ne kan sarkakiyar shige da fice da kuma rawar da mata ke takawa a cikin al’ummar Aljeriya.[2].
Ƴam wasa
[gyara sashe | gyara masomin]- Fejria Deliba - Zouina
- Rabia Mokeddem – Aïcha, uwa
- Amina Annabi – Malika
- Anass Behri - Ali
- Hamza Dubuih – Rachid
- Zinedine Sulemanu - Ahmad
- Mathilde Seigner - Nicole Briat
- Marie-France Pisier - Manant
- France Darry - Mrs. Donze (makwabci)
- Roger Dumas - Mr. Donze (makwabci)
- Jalil Lespert – direban bas
Labari
[gyara sashe | gyara masomin]Mijin Zouina, Ahmed, ya bar Algeria a shekarun 1970 don yin aiki a Faransa. A wani ɓangare na dokar sake hade iyali da gwamnatin Faransa ta kafa da Firayim Minista Jacques Chirac a shekara ta 1974, an ba Zouina izinin ƙaura zuwa Faransa daga Aljeriya domin ta bi mijinta, Ahmed. Bayan ta bar mahaifiyarta da hawaye, Zouina, surukarta, Aicha, da ’ya’yansu uku suka ƙaura zuwa Faransa. Zouina ta yi gwagwarmaya don tinkarar rayuwa a sabuwar ƙasa da al'adu daban-daban amma ta zama fursuna ga zaluncin Aicha da gazawar mijinta na kare ta. Zouina ta kuma ci karo da ɗimbin maƙwabta, wasu daga cikinsu suna ƙara ƙauracewa da take ji a sabon gidanta amma da yawa suna miƙa hannunsu cikin abota. Lahadi, lokacin da Ahmednta yakan kai mahaifiyarsa zuwa ranar, Zouina da yaran sun sami damar bincike da neman wani dangin Aljeriya da kuma abokan hulɗa na ɗan adam. A ƙarshe Zouina ta sami wannan dangin bayan makonni uku amma ta sha fama da ƙin yarda cewa madubin da aka yaga daga gidanta a Aljeriya da kuma kin amincewa da sabon gidanta a Faransa. Ta hanyar tafiyarta Zouina ta sami ƙarfin kanta, tana murna a cikin al'ummar matan da ta samu gida a ciki kuma tana jin daɗin tattaunawar mata da ta kunno kai ta hanyar shirye-shiryen rediyo kamar Ménie Grégoire.
Kiɗa
[gyara sashe | gyara masomin]Fim ɗin ya ƙunshi nau'ikan kiɗan Faransanci, Larabci na Aljeriya, da kiɗan yaren Kabyl. Mawaƙin Aljeriya Idir ne ya yi yawancin waƙoƙin.
- "Ageggig" - Idir (A. Mouhed, Idir)
- "Al Laïl" - Alain Blesing (Alain Blesing)
- " Apache " - Shadows ( Jerry Lordan )
- "Isefra" - Idir (M. Benhammadouche, Idir)
- "Djebel" - Aziz Bekhti
- "Cenud" - Nourredine Chenoud
- "Snitraw" - Idir
- "Le Premier Bonheur du Jour" - Françoise Hardy (Franck Gerald, Jean Renard)
- "Djin" - Alain Blesing
- "Temzi (Mon Enfance)" - Hamou (Hamou, Ben Mohamed, Eric Amah, Caroline Pascaud-Blandin)
- "Sssendu" - Idir
- "Raoul" - Souad Massi
Kyauta
[gyara sashe | gyara masomin]Wanda ya ci nasara - Kyautar FIPRESCI (Mafi kyawun Fim) - Bikin Fim na Toronto Int'l
Nasara - Mafi kyawun 'yar wasan kwaikwayo - Bordeaux Int'l Festival na Mata a Cinema
Nasara - Golden Star - Marrakech Int'l Film Festival
Nasara - Kyautar OCIC - Amiens Int'l Film Festival
Zabin Aiki - Reel Dame Film Festival
Zabin Aiki - Crossroad Int'l Film Festival
Zaɓe - Golden Pyramid - Alkahira Int'l Film Festival[3]
liyafa
[gyara sashe | gyara masomin]Amsa mai mahimmanci
[gyara sashe | gyara masomin]Inch'Allah Dimanche ya samu ra'ayoyi daban-daban. Rotten Tomatoes ya ba fim ɗin maki 71% bisa bita daga masu suka 13, tare da matsakaicin maki 3.6/5. Yayin da wasu ƴan kallo suka ga ya zama wakilci mai ƙarfi na duka labarin shaƙatawa da kuma iyawar mace ta wuce cikas wasu sun gano cewa fim ɗin yana da ma'ana amma ya ɓoyayya.
A kan saƙon fim ɗin da ingancinsa, Don Houston na DVD Talk ya lura "Shige da fice ya shafe mu duka ta hanya ɗaya ko wata, ko da inda kuke zama ko aiki. Idan wannan fim ɗin zai iya haifar da tattaunawa mai zurfi a kan lamarin, da zai yi mana babban hidima. Ban tabbata ko na yarda da duk shawarar da darektan ya yi ba amma ina jin daɗin cewa ta yi tafiya kuma a yanzu tana magana har ta iya zayyana yawancin batutuwan da suka shafe mu duka."
Lisa Nesselson na Variety.com ta yaba wa fim ɗin da cewa "Labarin yana yawan daci amma ba ya jin tsoro. Kyakkyawan tsari na zamani ya sa mai kallo tare da tunatarwa cewa lardin Faransa a tsakiyar shekarun 70s har yanzu yana kusa da WWII fiye da na yanzu kuma cewa al'ummomin al'adu da yawa a yau sun sami nasara sosai."
Nassoshi
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Amelie wins at low-key Toronto". BBC News. September 17, 2001. Retrieved 2009-03-26.
- ↑ "Inch' Allah dimanche au cinéma d'Aubergenville". Le courier de Mantes (in French). January 22, 2002. Archived from the original on 2004-07-22. Retrieved 2009-03-26.CS1 maint: unrecognized language (link)
- ↑ Movement, Film. "Film Movement". Film Movement. Retrieved 13 April 2015.
- ↑ Dembrow, Michael. "INCH'ALLAH DIMANCHE". spot.pcc.edu. Portland Community College. Archived from the original on 19 August 2014. Retrieved 13 April 2015.
- ↑ Movement, Film. "Inch'Allah Dimanche" (PDF). Archived from the original (PDF) on 24 September 2015. Retrieved 13 April 2015.