Jump to content

Issaku Salia

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Issaku Salia
Member of the 3rd Parliament of the 4th Republic of Ghana (en) Fassara

7 ga Janairu, 2001 - 6 ga Janairu, 2005
District: Wa East Constituency (en) Fassara
Election: 2000 Ghanaian general election (en) Fassara
Member of the 2nd Parliament of the 4th Republic of Ghana (en) Fassara

7 ga Janairu, 1997 - 6 ga Janairu, 2001
District: Wa East Constituency (en) Fassara
Election: 1996 Ghanaian general election (en) Fassara
Rayuwa
Haihuwa 15 ga Yuni, 1952 (72 shekaru)
ƙasa Ghana
Karatu
Makaranta University of Ghana Digiri a kimiyya : Kimiyyar siyasa
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da administrator (en) Fassara
Imani
Addini Musulunci

Issahaku Salia ɗan siyasar Ghana ne kuma mai gudanarwa. Ya taɓa zama ɗan majalisa mai wakiltar mazabar Wa ta Gabas a Upper West daga ranar 7 ga watan Janairun 1993 zuwa 6 ga watan Janairun 2005. Ya kuma taɓa zama ministan yankin Upper West.[1][2][3]

Rayuwar farko da ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Issahaku Salia a ranar 15 ga watan Yunin 1952 a garin Manwe dake yankin Upper West na kasar Ghana. Ya halarci Jami'ar Green Hill (a yanzu Ghana Institute of Management and Public Administration (GIMPA)), inda ya sami Difloma a fannin Gudanar da Jama'a, a Jami'ar Ghana inda ya sami digiri na farko a Kimiyyar Siyasa. Salia yana raye. [4]

Ya kasance memba na majalisar dokoki ta 1, 2 da ta 3 na jamhuriya ta 4 ta Ghana.[5]

Zaɓen 1992

[gyara sashe | gyara masomin]

An fara zaɓen shi a matsayin ɗan majalisa a kan tikitin jam'iyyar National Democratic Congress don wakiltar mazaɓar Wa ta Gabas a yankin Upper West na Ghana a lokacin zaɓen 'yan majalisar dokokin Ghana na 1992. Ya fara aiki a matsayin memba na majalisar farko ta jamhuriya ta huɗu ta Ghana a ranar 7 ga watan Janairun 1993.

Zaɓen 1996

[gyara sashe | gyara masomin]

Ya zama ɗan majalisa ta 2 a ranar 7 ga watan Janairun 1997 bayan da aka ayyana shi a matsayin wanda ya lashe babban zaɓen ƙasar Ghana na 1996 bayan ya doke Boyela Insah na sabuwar jam'iyyar Patriotic Party. Ya samu kashi 56.70% na kuri'un da aka kaɗa wanda yayi daidai da kuri'u 22,078 yayin da 'yan adawar sa suka samu kashi 16.60% wanda yayi daidai da kuri'u 6,445.[6]

Zaɓen 2000

[gyara sashe | gyara masomin]

An zaɓe shi a matsayin ɗan majalisa na tikitin jam'iyyar National Democratic Congress a lokacin babban zaɓen Ghana na shekarar 2000 mai wakiltar mazaɓar Wa ta Gabas a yankin Upper West na Ghana.

Ya samu kuri'u 14,278 daga cikin kuri'u 25,795 da aka kaɗa wanda ke wakiltar kashi 55.40%[7] Bayon Godfrey Tangu, sabon ɗan jam'iyyar Patriotic Party ne ya doke shi a lokacin babban zaɓen shekara ta 2004.[8]


Mataimakin shugaban ƙasa ne ya gabatar da shi a ranar 1 ga watan Agusta, 2010 ga sarakuna da al'ummar yankin a matsayin ministan yankin Upper West.

Salia tsohon ɗan majalisa ne mai wakiltar mazaɓar Wa ta Gabas a yankin Upper West na Ghana. Shi ma administrator ne. [4]

Rayuwa ta sirri

[gyara sashe | gyara masomin]

Salia musulmi ne. [4]

  1. "Veep introduces Alhaji Salia as Upper West Minister". www.ghanaweb.com (in Turanci). 2010-08-01. Retrieved 2020-09-04.
  2. "Journalists urge politicians to respect time". MyJoyOnline.com (in Turanci). 2011-07-20. Retrieved 2020-09-04.
  3. admin. "admin – Page 8 – MLGR" (in Turanci). Archived from the original on 2021-10-21. Retrieved 2020-09-04.
  4. 4.0 4.1 4.2 Ghana Parliamentary Register(2004-2008)
  5. Ghana Parliamentary Register 1992-1996. Ghana Publishing Corporation. 1993. p. 345.
  6. FM, Peace. "Ghana Election 1996 Results - Wa East Constituency". Ghana Elections - Peace FM. Retrieved 2020-10-17.
  7. Peace FM. "Parliament - Wa East Constituency Election 2000 Results". Ghana Elections - Peace FM. Retrieved 2020-09-04.
  8. Peace FM. "Ghana Election 2004 Results - Wa East Constituency". Ghana Elections - Peace FM. Retrieved 2020-09-04.