Jump to content

Jami'ar Elrazi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Jami'ar Elrazi
Bayanai
Iri jami'a da cibiya ta koyarwa
Ƙasa Sudan
Tarihi
Ƙirƙira 2001
elrazi.edu.sd

Jami'ar Elrazi (Arabic) jami'a ce mai zaman kanta [1] da ke Khartoum, Sudan . An kafa shi a cikin 2001 ta hanyar rukuni na farko a cikin shirin haƙori na shekara ta 2001/2002. Jami'ar Elrazi ta sami amincewa da kuma amincewa da: Ma'aikatar Ilimi mafi girma, Majalisar Kiwon Lafiya ta Sudan Jami'o'in Turai da Afirka membobin WHO na Ƙungiyar Jami'o-Larabci. Ƙungiyoyin ƙasa, na yanki da na duniya da alaƙa: Jami'ar Elrazi memba ne na Union of Sudanese Universities . Wani memba na Sudanese Association of Deans of Schools of Medicine & Health Sciences. Elrazi kuma tana da yarjejeniyoyi tare da Jami'ar Kiwon Lafiya da Fasaha ta Kasa. Ya sanya hannu kan yarjejeniyoyi tare da: Jami'ar Tanta ta Masar da Jami'ar Bath da Jami'an Warwick na Burtaniya.[2]

Kafawa[gyara sashe | gyara masomin]

Bayani game da jami'ar da ci gabanta. A cikin 1999, wani rukuni na likitoci da farfesa na jami'a daga ciki da waje na Sudan sun taru don yin tunani game da kafa jami'a tare da ƙayyadaddun ƙayyadadden, wanda zai rufe bukatar ƙasar don ilimi mafi girma a matakin ci gaba. Daga nan sai suka fara tsarawa da tallafawa wannan aikin daga masu hannun jari.

An fara shi ne a shekarar 1999. Bayan haka, an cika bukatun ilimi mafi girma, kuma kwalejin ta sami amincewar karshe a shekara ta 2000, lokacin da kwalejin ta fara da shirye-shirye biyu: Bachelors a cikin Dentistry da Diploma a cikin Fasahar Dental.

Gine-gine da Shafukan[gyara sashe | gyara masomin]

Jami'ar Elrazi ta sayi ƙasa don gine-gine na yanzu da na gaba. Jimlar ƙasar mallakar Jami'ar ta fi murabba'in mita dubu hamsin da biyar, waɗannan sun haɗa da:

1. Manyan gine-ginen jami'a.2. Gine-gine na asibiti.3. Elrazi 2 gine-gine.4. Gine-ginen rediyo na jami'a.5. Gine-ginen reshen Bankin, waɗanda bankin ƙasa ke sarrafawa.6. Gine-gine da ɗakunan ajiya na jami'a.

Shirye-shiryen[gyara sashe | gyara masomin]

  • Bachelor na Medicine
  • Bachelor na ilimin hakora
  • Bachelor na Pharmacy
  • Bachelor na Laboratories na Kiwon Lafiya
  • Bachelor na Radiology na Kiwon Lafiya
  • Bachelor na Nursing
  • Diploma a Fasahar Dental
  • Bachelor a cikin Optics
  • Bachelor na Gudanar da Kasuwanci
  • Bachelor na Fasahar Bayanai

An sami amincewar farko daga Ma'aikatar Ilimi mafi girma don ƙara ƙwarewa masu zuwa: Injiniya da Physiotherapy.

Bayanan da aka ambata[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Nigeria: Borno to Now Have 260 Varsity Students in Sudan". AllAfrica.com. Retrieved 2 June 2016.
  2. "History". elrazi.edu.sd. Retrieved 9 September 2022.[permanent dead link]