Jestina Mukoko
Jestina Mukoko | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Zimbabwe, 20 century |
ƙasa | Zimbabwe |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan jarida da Mai kare ƴancin ɗan'adam |
Kyaututtuka |
gani
|
Imani | |
Jam'iyar siyasa | Movement for Democratic Change – Tsvangirai (en) |
Jestina Mukoko 'yar fafutukar kare hakkin bil'adama 'yar ƙasar Zimbabwe ce kuma shugabar shirin samar da zaman lafiya a Zimbabwe. Ita 'yar jarida ce ta horarwa kuma tsohuwar mai karanta labarai tare da Kamfanin Watsa Labarai na Zimbabwe.
A cikin watan Maris 2010 Mukoko ta kasance ɗaya daga cikin masu kare haƙƙin ɗan Adam goma da aka karrama da lambar yabo na Mata masu ƙarfin gwiwa na Ma'aikatar Harkokin Wajen Amurka ga matan da suka nuna jajircewa da jagoranci na musamman wajen ciyar da 'yancin mata. [1] An kuma zaɓe ta kuma ta yi aiki a matsayin fellow 2010 tare da Cibiyar Oak da Nazarin 'Yancin Ɗan Adam na Duniya a Kwalejin Colby.
Sacewa da tsarewa
[gyara sashe | gyara masomin]A ranar 3 ga watan Disamba 2008 an sace Mukoko da dare daga gidanta da ke arewacin Harare. [2] Dumisani Muleya na Business Day ta ruwaito cewa "wasu mutane da ake zargin jami'an gwamnati ne suka sace ta saboda zargin hannu a shirye-shiryen zanga-zangar kin jinin gwamnati." [3]
Daga baya ta shaida wa The Independent cewa an tafi da ita ne domin yi mata tambayoyi game da NGO ɗinta, Peace Project, sannan aka zarge ta da ɗaukar matasa aikin soja tare da 'yan adawa Movement for Democratic Change. An yi mata dukan tsiya a tafin ƙafafu da bututun roba (wato kayan aikin azabtarwa ne da gwamnati ta fi so a Zimbabwe saboda ba su da wata alama da za a iya gani a gaban kotu). [4]
Bayan kwana uku an miƙa ta ga wata ƙungiyar masu tambayoyi waɗanda suka ce su jami'an "doka da oda". An yi mata barazanar cewa za ta mutu idan ta zaɓi ba za ta zama shaida a kan zargin horar da sojoji ba. [4]
Fitattun mutane a duniya da suka haɗa da Gordon Brown da Condoleezza Rice sun buƙaci a sake ta.[4] ƙungiyar da ake kira "Group of Elders", da suka haɗa da Jimmy Carter, Kofi Annan da Graça Machel, waɗanda a lokacin aka hana su shiga Zimbabwe, sun yi kira ga a saki Mukoko a wani taron manema labarai a Afirka ta Kudu. [4]
Kotun kolin Zimbabwe ta umarci 'yan sandan Jamhuriyar Zimbabwe da su nemi Mukoko. [5] ‘Yan sandan sun yi watsi da wannan umarni inda suka musanta labarin inda ta ke. [4]
A halin da ake ciki dai an tilastawa Mukoko durkusawa a kan tsakuwa na tsawon sa'o'i a yayin da ake yi mata tambayoyi a kokarinta na tilasta mata sanya hannu kan wata sanarwa da ta ɗauka cewa ta ɗauki wani tsohon ɗan sanda aiki a kan wannan makircin. Yanayin lafiyarta ya taɓarɓare inda daga ƙarshe aka ba ta magani don magance matsalar rashin lafiya.[6] An tilasta mata karanta bayanan a kyamara kuma an matsa mata lamba ta amince da alaka da tsohon ɗan sanda Fidelis Mudimu. Ta ji wani yana cewa suna Barracks King George VI da ke wajen Harare. [4]
Daga ƙarshe an shaida mata cewa ita da wani wanda aka sace, abokin aikinta, Broderick Takawera, suna hannun ‘yan sanda. An zagaya da ita a tsakanin ofisoshin ‘yan sanda daban-daban kuma an tilasta mata ta raka ‘yan sanda a binciken gidanta da ofishinta. [4]
A ranar 24 ga watan Disamba ne jaridar Herald ta gwamnati ta rawaito cewa Mukoko ta gurfana a gaban kotu a birnin Harare bisa zargin yunƙurin ɗaukar mutane horon soji domin yunƙurin kifar da gwamnati. Ba ta samu damar tuntubar lauyoyi ba. Ta bayyana a gaban kotu tare da wasu mutane bakwai da aka sace da suka haɗa da wani mutum mai shekaru 72 da wani yaro dan shekara biyu da mahaifinsa da mahaifiyarsa Violet Mupfuranhehwe da Collen Mutemagawo ke tsare. [4]
A watan Maris na 2009, wata uku bayan sace ta, Mukoko ta samu beli. Sharuɗɗan belin nata sun buƙaci ta kai rahoto ga ofishin ƴan sanda na yankin Norton a kowane mako sannan ta ba da fasfo ɗinta.</ref> Her bail conditions required her to report to her local police station in Norton on a weekly basis and surrender her passport.[7]
A ranar 21 ga watan Satumba, 2009 Kotun kolin Zimbabwe ta ba da umarnin dakatar da shari'ar laifuka na dindindin a kan Mukoko. ƙungiyar kare haƙƙin bil adama ta Amnesty International ta yi marhabin da matakin, inda ta ce ana kyautata zaton cewa gwamnatin Mugabe ce ta zarge zargen a matsayin wani babban dabarar rufe bakin 'yan adawar siyasa. A ƙarƙashin inuwar shirin baiwa 'yan rajin kare haƙƙin bil'adama na majalisar dokokin Jamus, 'yar siyasar Jamus Marina Schuster tana ƙara wayar da kan jama'a game da ayyukan Mukoko.</ref> Her bail conditions required her to report to her local police station in Norton on a weekly basis and surrender her passport.[7]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Nehanda Radio website, "Jestina Mukoko meets Michelle Obama", 12 March 2010, accessed 19 January 2011
- ↑ "Zimbabwe activist abducted by 12 gunmen." CNN. 3 December 2008.
- ↑ Muleya, Dumisani. "Watershed for Mugabe as soldiers rampage", Business Day, 4 December 2008.
- ↑ 4.0 4.1 4.2 4.3 4.4 4.5 4.6 4.7 Daniel Howden, "Jestina Mukoko: 'Mugabe's henchmen came for me before dawn'", The Independent, 17 January 2009, accessed 19 January 2011.
- ↑ "Zimbabwe court orders police to look for activist", CNN, 9 December 2008.
- ↑ "Seized Zimbabwe activist in court". BBC Online. 24 December 2008. Retrieved 24 December 2008.
- ↑ 7.0 7.1 "Zimbabwe Supreme Court orders end to prosecution of activist Jestina Mukoko", Amnesty International News, 27 September 2009 Archived 9 Disamba 2012 at the Wayback Machine, accessed 19 January 2011