Jump to content

John Nnia Nwodo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
John Nnia Nwodo
mutum
Bayanai
Jinsi namiji
Suna John
Shekarun haihuwa 11 Disamba 1952
Sana'a ɗan siyasa da Mai tattala arziki

Cif John Nnia Nwodo lauyan Najeriya ne, masanin tattalin arziƙi, kuma minista. Ya zama shugaban ƙasa na 9 na ƙungiyar Ohanaeze Ndigbo.[1][2]

Rayuwar farko da ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]

Nwodo, haifaffe na uku a cikin iyalinsa, an haife shi a shekara ta 1952 a jihar Enugu, Najeriya.[3] Ya yi karatun firamare da sakandare a jihar Enugu. A shekara ta 1971, ya sami gurbin karatu a Jami'ar Ibadan.[4]

Ya halarci Makarantar Koyon Tattalin Arziƙi ta Landan sannan ya dawo Najeriya a shekara ta 1988.[5]

A jamhuriya ta biyu, a ƙarƙashin gwamnati da gwamnatin Shehu Shagari, Nwodo ya zama ministan sufurin jiragen sama.[6] A ƙarƙashin gwamnatin Abdulsalami Abubakar, Nwodo ya zama ministan yaɗa labarai da al'adu.[7]

A shekara ta 2017, Nwodo ya lashe zaɓen da ya yanke shawarar shugaban ƙasa na 9 na ƙungiyar Ohanaeze Ndigbo, ƙungiyar al'adun zamantakewa da ke wakiltar kowace al'umma mai magana da Igbo, da kuma kare haƙƙi da muradun al'ummar Igbo a duniya.[8] Ya yi nasara da jimillar ƙuri’u 242 yayin da abokin hamayyarsa, tsohon Mataimakin Shugaban Jami’ar Fasaha ta Jihar Anambra, Farfesa. Chiweyete Ejike, ya samu ƙuri'u 13.[9][10]

Rayuwa ta sirri

[gyara sashe | gyara masomin]

Nwodo ta auri Regina Nwodo, wadda ta kasance mai shari’a a kotun ɗaukaka ƙara ta jihar Enugu har zuwa rasuwarta a shekarar 2013.[11][12]

  1. "Ohanaeze Ndigbo Under Nwodo And Burden Of Igbo Agitation |". www.leadership.ng. Retrieved 19 February 2017.
  2. "Latest news about John Nnia Nwodo from Nigeria & world | TODAY.ng". www.today.ng. Retrieved 19 February 2017.
  3. "The AUTHORITY ICON: JOHN NNIA NWODO JNR". authorityngr.com. Archived from the original on 16 January 2017. Retrieved 19 February 2017.
  4. "UIAA Enugu State Branch". www.uiaaenugu.net. Archived from the original on 2020-02-20. Retrieved 2020-05-26.
  5. Ibiam, Okwukwe. "We Welcome John Nnia Nwodo To Ohanaeze – APGA Think-Tank". E-max. Retrieved 19 February 2017.[permanent dead link]
  6. Editor, Online (22 January 2017). "Ohanaeze Election: Nwodo and Igbo Unity". THISDAYLIVE. Retrieved 19 February 2017.CS1 maint: extra text: authors list (link)
  7. "Former Minister of Information, Nwodo, now President-General of Ohaneze Ndigbo | | NewsBreakers". NewsBreakers. Retrieved 19 February 2017.[permanent dead link]
  8. "CISA - Council of Igbo States in Americas - CISA is a USA-based nonprofit organization dedicated to promoting Igbo culture worldwide". CISA - Council of Igbo States in Americas (in Turanci). Retrieved 2020-05-30.
  9. "Nwodo wins Ohanaeze Presidency, Okwukwu Secretary General – Vanguard News". Vanguard News. 10 January 2017. Retrieved 19 February 2017.
  10. "Nwodo emerges President-General of Ohanaeze, says I'll die for Ndigbo – Vanguard News". Vanguard News. 11 January 2017. Retrieved 19 February 2017.
  11. "Eulogies, as Justice Nwodo is laid to rest | TheCitizen – Nigeria's Leading Online Newspaper". thecitizenng.com. Archived from the original on 23 February 2017. Retrieved 19 February 2017.
  12. "From silver spoon to silver spoon... a tribute to Justice Nwodo – Vanguard News". Vanguard News. 26 September 2013. Retrieved 19 February 2017.