Kenneth Dike Library, University of Ibadan

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Kenneth Dike Library, University of Ibadan
academic library (en) Fassara da library (en) Fassara
Bayanai
Bangare na Jami'ar Ibadan
Farawa 1948
Affiliation (en) Fassara Jami'ar Ibadan
Ƙasa Najeriya
Mamallaki Farfesa
Zanen gini Maxwell Fry (en) Fassara da Jane Drew (en) Fassara
Tsarin gine-gine tropical modernism (en) Fassara
Street address (en) Fassara cvww+gmj, 200132, Ibadan
Shafin yanar gizo library.ui.edu.ng
Wuri
Map
 7°26′49″N 3°53′46″E / 7.4470098°N 3.8960989°E / 7.4470098; 3.8960989
Ƴantacciyar ƙasaNajeriya
JihaOyo
BirniIbadan

Kenneth Dike Library an kafa shi a cikin shekarar 1948 a matsayin wani ɓangare na ƙungiyar ilimi na Jami'ar Ibadan. Tana da kayan ilimi sama da miliyan biyu kamar littattafai, kasidu da mujallu. [1] [2]

A baya dai an san ɗakin karatu da Babban Laburare kuma an fara shi da litattafai kusan 3600 waɗanda aka kwashe daga ɗakin karatu na kwalejin Yaba Higher College. [3] Laburaren Dike ita ce ɗakin karatu na farko da aka sarrafa da ƙwararru a cikin ƙasar wanda ke da ƙwararren ma'aikacin laburare tare da ayyukan bincike da bincike. [3]

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan da aka kafa Kwalejin Jami’ar Ibadan, wani gini na wucin gadi da aka gina tare da ginin siminti da katangar katako da katanga na wani ɗan lokaci da aka kwashe litattafai daga Kwalejin Yaba da ke Legas. [4] Laburaren kamar dukkanin sassan da manyan hukumomin jami’ar, ya yi aiki ne a wani katafaren ginin katako da ke rukunin Eleyele a Ibadan tun daga kafuwar sa har zuwa shekarar 1954, inda ya koma wurinsa na dindindin a kan titin Oyo, Ibadan. Yana daga cikin gine-ginen farko da aka fara ginawa a wurin dindindin. An gina ginin ɗakin karatu a tsakiyar harabar jami'ar, a ranar 17 ga watan Nuwamba, 1954 a matsayin babban ɗakin karatu na jami'ar Ibadan. Hakanan an haɓaka jami'ar tare da kundin 18,000 na batutuwa daban-daban daga tarin Henry Carr. Hakanan ya karɓi abubuwa daga Tarin Herbert Macaulay. [4] [5] Wasu muhimman kyaututtukan sun haɗa da gudummawa daga Lady Lane, matar Allen Lane, Daraktan Binciken Ƙasashen waje na Biritaniya, Frederick Montague Dyke, Ƙungiyar Mishan ta Ikilisiya, da kuma jikan MacGregor Laird. [4] A shekara ta 1950, wata doka ta sa ɗakin karatu ya zama wurin ajiyar littattafai da aka buga a Najeriya. [6]

Ma'aikatan Laburare na Jami'a[gyara sashe | gyara masomin]

  • Dr. Helen O.Komolafe-Opadeji [7]
  • Dr. Mercy A. Iroaghanachi

Ayyuka[gyara sashe | gyara masomin]

Kenneth Dike ɗakin karatu yana ba da sabis na bayanai ga duk nau'ikan masu amfani don tallafawa tsarin koyarwa, koyo da bincike na cibiyar iyaye. Waɗannan sabis ɗin sun haɗa da ilimin ɗakin karatu (daidaitacce don sababbin ɗalibai), sabis na tunani, caji da fitarwa, sabis na wayar da kan jama'a na yanzu, sabis na albarkatun e-sabis, da sabis na sa'o'i 24 da sauransu.

Tari na musamman[gyara sashe | gyara masomin]

Tarin Afirka[gyara sashe | gyara masomin]

Laburaren yana da tarin Afirka, wani wuri mai zurfi ga malamai kan tarihin Najeriya. An haɓaka wannan ne daga gudummawar farko ga ɗakin karatu wanda ke da karfi a kan kayan Najeriya da Afirka.[1][8] Kyautar da Carr, Macaulay, Edward Reginald Jerrim suka bayar ya taimaka wajen sanya shi muhimmiyar ajiya a Najeriya. A cikin 1950, ɗakin karatu ya zama ajiyar littattafan da aka buga daga Najeriya. Tarin ya haɗa da rubuce-rubucen Larabci masu ban sha'awa, rubuce-buce da littattafai, shirye-shiryen jarida, hotuna da rubuce'rubuce, da kuma tarihin kayan daga zamanin mulkin mallaka da rahotanni na gwamnati. [9]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 Adeyemi, Bolarinwa M. (2012). "A Study on the Usage of the Africana Collection at the Kenneth Dike Library, University of Ibadan, Nigeria" (in Turanci). Retrieved April 16, 2024. Cite error: Invalid <ref> tag; name ":0" defined multiple times with different content
  2. "State of public varsity libraries worrisome, says ASUU president". Desert Herald (in Turanci). Retrieved 2022-05-22.
  3. 3.0 3.1 Edoka 1984.
  4. 4.0 4.1 4.2 Adegoke, Adekunbi (1973-10-01). "The Evolution of Libraries in Nigeria". International Library Review. 5 (4): 407–452. doi:10.1016/S0020-7837(73)80022-6. ISSN 0020-7837.
  5. "The Library". ui.edu.ng. Retrieved 2022-05-22.
  6. Igbeka, J. U.; Ola, Christopher O. (2008). "The Need for Digitization of Special Library Materials in Nigerian University Libraries". World Libraries (in Turanci). 18 (1). ISSN 2155-7896.
  7. "Kenneth Dike Library – University of Ibadan Library Guide" (PDF). University of Ibadan. Retrieved 16 April 2024.
  8. "Kenneth Onwuka Dike". www.abdn.ac.uk (in Turanci). Retrieved 2022-05-22.
  9. "Kenneth Dike Library". Atlas Obscura (in Turanci). Retrieved 2022-05-22.