Jump to content

Kwalejin 'yan mata ta Gwamnatin Tarayya, Owerri

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Kwalejin 'yan mata ta Gwamnatin Tarayya, Owerri

Bayanai
Iri makaranta, girls' school (en) Fassara, secondary school (en) Fassara da secondary school (en) Fassara
Ƙasa Najeriya
Tarihi
Ƙirƙira 14 Nuwamba, 1973
fggcowerri.com

Kwalejin 'yan mata ta Gwamnatin Tarayya, Owerri makarantar sakandare ce a Owerri, Jihar Imo, Najeriya . Makarantar sakandare ce ta 'yan mata, wacce aka kafa a shekarar 1973. Shugabar makarantar ta farko ita ce Ms. Sheila Everard, (1973 zuwa 1980) Shugabar yanzu ita ce Mrs. Obiagwu Francisca Chinwe . Da yake yana ɗaya daga cikin makarantun hadin kai ƙasar, an kafa shi ne bayan Yaƙin basasar Najeriya don " inganta haɗin kai tsakanin kabilun da kuma hana rarrabuwa da kabilanci". An koyar da harsuna na gida kamar Ibo a ma'aikatar. Makarantar tana da masu digiri da suka fi dacewa a duk fannoni na aiki a duniya a fannin kiwon lafiya, ilimi, injiniya, shari'a, Optometry, tattalin arziki don ambaci kaɗan. Kuma yana da surori na tsofaffi a sassa daban-daban na Najeriya, Ingila, Amurka, Turai da Amurka. A watan Nuwamba 2023 makarantar za ta yi bikin cika shekaru na zinariya. Shekaru hamsin da cika, ana sa ran Alumnae za su haɗu a birnin Owerri daga ko'ina cikin duniya don yin bikin.A cewar BBC, an haramta gyaran gashin mutum a makarantar.[1][2]

An gina makarantar ne a kan ƙasar da Ma'aikatar Ilimi ta Tarayya ta samu daga kwalejin Gwamnati ta Owerri. Yayinda ake gina tsari na dindindin. Kayan makaranta ya ƙunshi blue shirts tare da navy blue skirts ga manyan 'yan mata, da kuma pinafores ga kananan' yan mata.

Shahararrun ɗalibai[gyara sashe | gyara masomin]

Bayanan da aka ambata[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Adaobi Tricia Nwaubani, Letter from Africa: Were South African school hair rules racist? BBC News, 19 September 2016.
  2. Adaobi Tricia Nwaubani, Nigerian novelist: How I was banned from speaking Igbo. BBC News, 30 November 2016.

Haɗin waje[gyara sashe | gyara masomin]