Laburaren Jami'ar Abubakar Tafawa Balewa
Laburaren Jami'ar Abubakar Tafawa Balewa | |
---|---|
| |
Bayanai | |
Iri | academic library (en) |
Ƙasa | Najeriya |
Aiki | |
Bangare na | Jami'ar Abubakar Tafawa Balewa |
Harshen amfani | Turanci da Hausa |
Mulki | |
Hedkwata | Bauchi |
Tarihi | |
Ƙirƙira | 1981 |
portal.atbu.edu.ng… |
An kafa Laburare na jami'ar Abubakar Tafawa Balewa, a watan Agusta 1981 don ba da bayanai kan fannoni daban-daban. [1] [2]
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]An kafa ɗakin karatu na Jami'ar Abubakar Tafawa Balewa a watan Agustan 1981 tare da manyan manufofi don samar da tallafi mai ƙarfi don tsarin koyarwa / ilmantarwa da bincike. A matsayin birni na ilmantarwa, Laburaren yana ba da ɗalibai, Malamai da masu bincike kyauta da kuma lokacin da suka fi dacewa da bayanai da wallafe-wallafen yanzu a fannoni daban-daban/filin karatu.
Domin cimma burinta, ɗakin karatu ya ɓullo da dabaru tare da bayyana manufofin bunƙasa tarawa waɗanda ke tabbatar da daidaiton shirye-shiryen ci gaban tarawa. Don haka kwamitin haɓaka tarin, wanda aka gabatar da duk shirye-shiryen ilimi, yana tabbatar da cewa masu amfani suna taka rawa sosai wajen haɓaka tarin. Yayin da Laburaren ke da wakilin Laburare a kan dukkan Kwamitin Nazarin Ilimin don tabbatar da cewa Laburaren na da masaniyar sauye-sauyen manhajoji don haɓaka tarin abubuwan da suka dace kuma masu dacewa da bukatun duk shirye-shiryen ilimi na Jami'ar. [1]
A matsayin rukunin tallafi, ɗakin karatu na ATBU ya gabatar da GNS 201 Science Information. Ana ba da shawarar wannan kwas ga duk ɗalibai a cikin shekara ta biyu kuma ma'aikatan ilimi na ɗakin karatu sun koyar da su. Babban makasudin shine a ba su damar gano kayan aikin binciken su da kuma ba ɗalibai damar sarrafa albarkatun laburare don duk abin da ake buƙata amfani da su.
An riga an haɗa ɗakin karatu da intanet wanda kuma aka haɗa shi da software (wanda ake kira Adlib) don aiki na yau da kullum. Cibiyar dijital tana da kwamfutoci 25 don masu amfani kuma tana da manufa biyu. Laburaren yana da damar yin amfani da sabis na intanit kuma kuma ƙofa ce ga sauran bayanan bayanai a duk faɗin duniya. Baya ga biyan kuɗi, akwai kuma damar shiga wasu gidajen yanar gizo da aka keɓe kyauta. Hakanan akwai damar samun albarkatu masu yawa kamar HINARI, AGTORA da ESBCO HOST da sauransu. [1]
Tsari
[gyara sashe | gyara masomin]Laburaren ya ƙunshi ofishin ma'aikacin laburare, sabis na fasaha tare da sashin sabis na mai karatu shine mafi girma. Akwai E-library a cikin babban ɗakin karatu, sauran darussa da shirye-shirye kuma suna da ɗakin karatu a cikin harabar makarantar. [3] [4] [5]
Gudanarwar ta ƙunshi Ofishin Laburaren Jami'ar, Sakatare da Jami'an Gudanarwa da kuma ma'aikatan sabis. Sashen Haɓaka Tarin (collection) ya ƙunshi Saye, Kataloji, Rarrabawa da Fitarwa gami da Serial Sections. Sashen Sabis na Masu Karatu a gefe guda kuma shine mafi girma tare da Sassan Da'irar, Reference, Photocopy, Reserve da Takardu. Yayin da Sashen Sabis na Fasaha ke da alhakin sake fasalin, ɗaure da kiyaye kayan ɗakin karatu.
Akwai ɗakin karatu na gani a cikin sashin kwamfuta na ɗakin karatu. Kwalejoji daban-daban (kwalejoji) da wasu shirye-shirye (sashe) suna gudanar da nasu ɗakunan karatu ban da babban ɗakin karatu na jami'a.
Tari (collection)
[gyara sashe | gyara masomin]Ɗakin karatu na Jami'ar Abubakar Tafawa Balewa, ya ƙunshi kusan masu karatu 1000 daga ko'ina cikin duniya. Yana da littattafai 161,672, Journal title 3442 da serial title 2,117 bisa ga shafin yanar gizon su, wanda aka sabunta shi na ƙarshe a cikin shekarar 2017.[1]
Ma'aikata na Laburaren
[gyara sashe | gyara masomin]- Dr Dauda Bakum Adamu - Ag University Librarian
- Dr Ishaya Dauda Marama - Mataimakin Librarian na Jami'a
- Hamza Mohammed - Mataimakin Librarian na Jami'a
- Umar Faruk Aliyu - Mataimakin Librarian na Jami'a
- Altine B. Yusuf – Mataimakin Librarian na Jami’ar
- Dr Rabi C. Bantai - Librarian Services Reader
- Patrick Ozoulo - Ma'aikacin Laburare na Kwalejin Kiwon Lafiyar Jama'a
- Dr Basaka Abubakar Aminu - Librarian Acquisitions
- Jamilu Abdullahi - Ma'aikacin Lantarki Albarkatun na Laburare
- Fatima Binta Umar - Ma'aikaciyar Littattafai
- Ishaku Adamu - Katalogi Librarian
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Abubakar Tafawa Balewa University
- Jerin dakunan karatu a Najeriya
- Jami'ar Ibadan
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 "History ATBU Library". Abubakar Tafawa Balewa University. Archived from the original on August 13, 2022. Retrieved January 1, 2023.
- ↑ "ATBU Library". portal.atbu.edu.ng. Archived from the original on 2022-08-12. Retrieved 2022-05-22.
- ↑ Antwi, I.K. (1992-01-01). "Focus on Abubakar Tafawa Balewa University New Library Building". Library Management. 13 (1): 22–26. doi:10.1108/01435129210009878. ISSN 0143-5124.
- ↑ Akpena, Johnson E. (1997-01-01). "Participative management in a university library: the case of Abubakar Tafawa Balewa University Library, Bauchi, Nigeria". ASLIB Proceedings. 49 (7): 190–193. doi:10.1108/eb051464. ISSN 0001-253X.
- ↑ Antwi, I.K.; Nwali, L.O. (1990-01-01). "Staff Development of Librarians: The Case of the Abubakar Tafawa Balewa University Library, Nigeria". Library Management. 11 (6): 30–34. doi:10.1108/01435129010143141. ISSN 0143-5124.