Magomed Torijev
Magomed Torijev | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 20 ga Faburairu, 1978 (46 shekaru) |
Sana'a | |
Sana'a | Mai kare ƴancin ɗan'adam da ɗan jarida |
Magomed Torijev [lower-alpha 1] (wanda kuma aka rubuta Toriev; an haife shi a ranar 20 ga watan Fabrairu 1978) ɗan jarida ne, [1] mai fafutukar kare hakkin ɗan adam, kwararre kan Arewacin Caucasus [2] [3] da jamhuriyar tsohuwar Tarayyar Soviet. Shi wakili ne na 'yan adawar Ingush a Turai, wakilin da aka ba da izini na kwamitin 'yancin kai na Ingush, ƙungiyar da babban burinta shine samun 'yancin kai na Ingushetia daga Rasha. [4] Ya yi aiki da Rediyo Liberty/Europe Kyauta, [5] Prague Watchdog, Ingushetiya.org. Ya halarci ayyukan Majalisar Ɗinkin Duniya a Chechnya da Ingushetia, da kuma aikin OSCE zuwa Ukraine. [6]
Tarihin Rayuwa
[gyara sashe | gyara masomin]An haife shi a ranar 20 ga watan Fabrairu, 1978, a Ingushetia.
- 2001-2003 - Jami'in sa ido na Majalisar Ɗinkin Duniya na WHO.
- 2003-2006 yayi aiki a matsayin mai tsara ayyuka a Majalisar 'Yan Gudun Hijira ta Caucasian, ƙungiya mai zaman kanta (abokiyar aiwatar da UNHCR). Ya tabbatar da kare ma'aikatan majalisar da kadarorinsu daga hare-hare da zalunci daga gwamnatin Rasha.
- 2008-2014 - shi ne wakilin 'yan adawar Ingush a Turai. Ya shiga cikin kafa majalisar dokokin ƙasar ta 'yan adawa Ingushetia "majalisar ƙasar".
- 2008-2010: yayi aiki a matsayin ɗan jarida mai zaman kansa, musamman, a Caucasus Times. Ya ƙware a labarai da nazari kan Kudancin Caucasus ta Kudu da Arewa. [7]
- 2008-2010: yayi aiki tare da Prague Watchdog. An tattara da kuma yaɗa bayanai game da rikici a Arewacin Caucasus. [8]
- 2009–2014: ya kasance marubuci mai zaman kansa a hidimar Jojiya na Rediyon Liberty. Ya tsunduma cikin rubuta ginshiƙai na bita kan laifukan jagoranci da jami'an tsaro na Rasha da kuma jamhuriyar Arewacin Caucasus da ba a yi shelar dimokuraɗiyya ba a kan 'yan asalin ƙasar.
- 2014–2021: Mataimakin Shugaban kungiyar sintiri ta OSCE SMM. Ya shiga cikin tantance laifukan da Rasha ta yi na keta dokokin ƙasa da kasa da yarjejeniyoyin kasa da ƙasa a lokacin da sojojin Rasha suka kai hari a gabashin Ukraine.
- A cikin watan Janairu 2022, an zaɓe shi a matsayin mai ba da shawara ga Ofishin Babban Kwamandan Rundunar Sojan Ukraine V. Zaluzhny, amma a cikin watan Fabrairu 2022, Ma'aikatar Tsaro ta Czech ba ta amince da shi ba zuwa farkon mamayar da Rasha ta yi wa Yukren.
- Tun daga watan Afrilu 2023, ya kasance Wakilin Izini na Kwamitin 'Yancin Ingush. [9] Yana wakiltar kwamitin 'yancin kai na Ingush a taron ƙasa da ƙasa. Yana aiki da sadarwa tsakanin kwamitin da sauran ƙungiyoyin ƙasa don 'yantar da al'ummomin da ke ƙarƙashin mulkin Rasha, wato Buryatia da Tuva. A shekara ta 2023, bisa yunƙurin Magomed Toriyev, an ƙirƙiro daftarin ƙuduri don amincewa da 'yancin Ingush na samun 'yancin kai tare da yin Allah wadai da laifuffukan da Rasha ke yi kan al'ummar Ingush. A cikin watan Fabrairu 2024, Verkhovna Rada na Ukraine ya amince da 'yancin kai na Ingushetia. [10] [11]
Zalunta
[gyara sashe | gyara masomin]Tun daga shekara ta 2000, lokacin da Vladimir Putin ya hau kan karagar mulki, yunƙurin murƙushe kafofin watsa labaru a cikin ƙasa ya zama muhimmin sashi na mamaye bayanan Kremlin. A shekara ta 2006, saboda tsanantawa da hukumomi suka yi, an tilasta wa ɗan jaridar yin hijira zuwa Jamhuriyar Czech, inda aka ba shi matsayin ɗan gudun hijira na siyasa. Daga baya ya koma Norway ya zauna a can na tsawon shekara guda, amma ya fuskanci yunƙurin mika shi ga ƙasar Rasha. Sai dai ta hanyar shiga tsakani na kungiyoyi masu zaman kansu irin su Reporters Without Borders, kwamitin kare 'yan jarida, da kare hakkin bil'adama ya samu damar samun mafakar siyasa a Turai. [12]
A lokacin zamansa a Denmark (Odense), Magomed Torijev ya rayu a ƙarƙashin sunan almara Alex Tor don kare kansa. [13]
A cikin shekarar 2023, an kafa kwamitin Independence Ingush. Magomed Torijev yana ɗaya daga cikin waɗanda suka fara kirkiran sa. Kwamitin dai yana gudanar da ayyukansa ne ba tare da ɓoye sunansa ba domin gujewa tsananta wa mambobinsa da iyalansu da kuma kare su daga yiwuwar sacewa da azabtarwa daga hukumomin Rasha. [14]
A cikin shekarar 2024, Kwamitin Bincike na Tarayyar Rasha ya buɗe wani shari'ar laifi a kan ɗaya daga cikin wakilan kwamitin 'yancin kai na Ingushetia, Akhmet Gudiyev. A cewar wata majiya, za a kuma buɗe shari'o'in laifuka kan wasu mambobin kwamitin, ciki har da Magomed Torijev, wanda ke tattaunawa a madadin kwamitin da wasu jihohi. [15]
Kyaututtuka/Nasara
[gyara sashe | gyara masomin]- An Zaɓe sa don Kyautar 'Yancin Jarida ta Duniya (2010). [16]
- An bashi kyautar- "Don ƙarfin hali da haƙƙin mallaka a aikin jarida" (12.01.2012) Ingushetia (Rasha). [17] [18]
- Littafin Island That Is Me, 2014, Denmark/Odense (marubuci). [19] [20]
- Kyauta da tallafin karatu tallafi daga Gidauniyar Heinrich Böll, Satumba 2010, Langenbroich (Jamus); Hamburg Scholarship for Politically Persecuted 2011-2012; ICONN 2012-2014 (shirin kariyar jarida).
- ↑ Russian: Магомед Ториев, IPA: [məɡəmʲɪt tərʲɪ(j)ɪf]; Samfuri:Lang-inh
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "The Olympic Truce Between Russia and Georgia".
- ↑ "MAZLUMDER Genel Başkanı Ahmet Faruk Ünsal'ın da Katıldığı Uluslararası Kafkasya Konferansı Gerçekleştirildi". Archived from the original on 2024-02-21. Retrieved 2024-07-04.(in Turkish)
- ↑ "Azerbaijan's Nagorno-Karabakh victory highlights limits of Russia's power".
- ↑ "In War's Wake, Russia's Ethnic Minorities Renew Independence Dreams".
- ↑ "Tensions in Ingushetia Rise as Siloviki Are Implicated in Civilian Killings".
- ↑ "Magomed Torijev".
- ↑ "Unsere Gäste im Haus Langenbroich 2011".(in German)
- ↑ "Prague Watchdog / Magomed Toriyev".
- ↑ "Speakers. Magomed Toriev".
- ↑ "Ingush activists announced the formation of the Ingush Liberation Army, threatening the Kremlin's regional presence and strategy".
- ↑ "The Verkhovna Rada of Ukraine recognizes the independence of Ingushetia".
- ↑ "Российский журналист просит защиты у Франции".(in Russian)
- ↑ "Min Maidan affære".(in Danish)
- ↑ "Analysis focuses on the Istanbul-based committee's campaign for independent Ingushetia".[permanent dead link]
- ↑ "СК России возбудил уголовное дело на борца за независимость Ингушетии".(in Russian)
- ↑ "B92 reporter nominated for award".
- ↑ ""Mashr" honored the heroes of civil society".
- ↑ "The winners of the Heroes of Civil Society contest were awarded in Ingushetia".
- ↑ "A book by Magomed Toriev, a well-known Ingush journalist and correspondent of Ekho Kavkaza, has been published in Denmark".
- ↑ "En ø det er mig: An island that is me af Magomed Torijev".
- Articles containing Russian-language text
- Articles with Turkish-language sources (tr)
- Articles with German-language sources (de)
- Articles with Russian-language sources (ru)
- Articles with Danish-language sources (da)
- All articles with dead external links
- Articles with dead external links from July 2024
- Articles with invalid date parameter in template
- Articles with permanently dead external links
- Rayayyun mutane
- Haihuwan 1978