Mark Bako Useni
Mark Bako Useni | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 30 ga Yuni, 1970 (54 shekaru) |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan siyasa |
Mark Bako Useni, RT. HON (an haife shi a ranar 30 ga watan Yuni 1970) ɗan siyasan Najeriya ne kuma memba a jam'iyyar All Progressives Congress, mai wakiltar Takum/Donga/Ussa a majalisar wakilai. [1] Ya taɓa zama kakakin majalisar dokokin jihar Taraba a majalisa ta bakwai da ta takwas.
Useni ya yi aiki a muƙamai daban-daban a ɓangaren Zartarwa da na Majalisa. Ya kasance mamba mai wakiltar mazaɓar Takum II a majalisar dokokin jihar Taraba tun a shekarar 2008. [2] [3] [4]
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Mark Useni a ranar 30 ga watan Yuni, 1970, a Vom, sai jihar Benue-Plateau ga Andrew Useni Bako da Pantuvo Useni na Bete a ƙaramar hukumar Takum ta jihar Taraba. Ya fara neman ilimi a makarantar firamare ta Salama, Takum a shekarar 1976 kuma ya kammala a shekarar 1981; Kuma ya ci gaba zuwa Makarantar Sakandaren Gwamnati ta Mbiya, Takum a shekarar 1981 don yin karatunsa na sakandare, inda ya ƙare a shekarar 1986. Ya yi karatun share fage da ke Yola a tsakanin shekarar 1986 zuwa 1988 don samun shaidar kammala karatunsa na “A level” sannan kuma ya samu takardar shaidar kammala difloma a jami’ar Jos a shekarar 1990. [5]
Useni ya fara aikin gwamnati ne a shekarar 1993 lokacin da aka ɗauke shi aikin jarida a gidan talabijin na Taraba. Bayan shekaru biyar ya samu admission sannan ya wuce Jami'ar Maiduguri a shekarar 1998 don yin Digiri na farko kuma ya kammala a shekarar 2003, inda ya samu digiri na biyu. (Hons.) a Mass Communication. A shekarar 2004, ya nemi izinin shiga Jami’ar Jihar Binuwai, Makurdi, inda ya sami digiri na biyu a fannin Kimiyya (M.Sc.) a Mass Communication kuma ya kammala a shekarar 2007. A lokacin da yake zama ɗan majalisar dokokin jihar Taraba, ya nemi takardar shaidar kammala karatun digirin digirgir a shekarar 2009. Ya kammala karatunsa na digirin digirgir (PhD) a Mass Communication a shekarar 2014. [6]
Aikin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Useni an naɗa shi Kansila mai riko a ƙaramar hukumar Takum. Bayan ya ɗan yi zama kansila, sai aka naɗa shi mataimaki na musamman ga kakakin majalisar dokokin jihar Taraba. A shekarar 2004 ne gwamnatin jihar Taraba ta naɗa shi a matsayin shugaban ƙaramar hukumar Takum shi kaɗai bayan ƙarewar wa’adin shugabannin ƙananan hukumomin jihar. Daga baya ya tsaya takara aka zaɓe shi shugaban ƙaramar hukumar a cikin wannan shekarar. Bayan ya riƙe muƙamin, an naɗa shi Shugaban riƙo na Majalisar na wani ɗan karamin lokaci a shekarar 2006.
An naɗa Useni Kwamishinan Lafiya na Jihar Taraba a ƙarƙashin jagorancin Danbaba Suntai a shekarar 2007, [7] daga baya ya yi murabus ya tsaya takarar kujerar ɗan majalisar tarayya mai wakiltar mazaɓar TakumII na majalisa ta 6. Ya lashe zaɓen kuma ya sake tsayawa takara ɗaya a zaɓen 2011 kuma aka sake zaɓen sa a majalisa ta 7, lokacin da ya riƙe muƙamin shugaban kwamitin ƙananan hukumomi na majalisar.
Abokan aikinsa ne suka zabi Useni shugaban majalisar bayan murabus ɗin da tsohon shugaban majalisar ya yi kuma ya yi aiki har zuwa ƙarshen majalisar ta 7. Mark ya samu wakilcin TakumII a majalisar dokokin jihar Taraba a karo na uku a zaɓen 2015 mai zuwa. A ranar 4 ga watan Fabrairun 2016 ne aka sake zaɓensa a matsayin shugaban majalisar, inda daga baya ya ajiye muƙaminsa saboda shirye-shiryen jam’iyyar cikin gida. [8] [9]
An sake zaɓen Useni a matsayin ɗan majalisar dokokin jihar Taraba a zaɓen 2019 mai zuwa don wakiltar mazaɓar jihar TakumII a karo na huɗu. [10] [11]
Ya sauya sheka zuwa jam'iyyar All Progressives Congress kuma ya tsaya takarar ɗan majalisar tarayya ta Takum/Donga/Ussa. An ayyana shi a matsayin wanda ya lashe zaɓen karin ranar 16 ga watan Afrilu, 2023. [12]
Rayuwa ta sirri
[gyara sashe | gyara masomin]Useni ya auri Christiana kuma suna da ‘ya’ya huɗu; Nita, Jeffrey, Joshua da Eleora. [13]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Nwangoro, Nnaemeka (April 16, 2023). "Taraba Ex-Speaker Useni Wins Takum Federal Constituency Poll". Channels TV. Retrieved June 23, 2023.
- ↑ admin (November 24, 2014). "Mark Useni Appointed new Taraba Assembly Speaker". Channels TV. Retrieved April 8, 2021.
- ↑ Timothy, Enietan-Mathews (November 24, 2014). "Mark Useni elected new Taraba Assembly Speaker". Daily Post. Retrieved April 8, 2021.
- ↑ Mark, Itsibor (November 24, 2014). "Useni Emerges Taraba Speaker". Tell Magazine. Retrieved April 8, 2021.
- ↑ "A decade after, Taraba remembers great cleric". thenationonlineng.net. April 7, 2013. Retrieved April 26, 2021.
- ↑ admin. "Taraba State Honorable Members". Retrieved April 8, 2021.
- ↑ "Past commissioners: Taraba Ministry of Health". tarabastate.gov.ng. Retrieved April 26, 2021.
- ↑ Mkom, John (March 17, 2016). "Taraba State House of Assembly elects new Speaker". Vanguard. Retrieved April 8, 2021.
- ↑ Ali, Adoyi (March 17, 2016). "Taraba State Assembly Speaker resigns". Daily Post. Retrieved April 8, 2021.
- ↑ admin (March 27, 2019). "Inec presents certificates of return to Taraba governor, others". www.today.ng. Retrieved April 8, 2021.
- ↑ Danjuma, Terfa (January 30, 2019). "Court orders EFCC to refund N228 million to Taraba APC Candidate, two others". www.today.ng. Archived from the original on 2019-01-30. Retrieved April 8, 2021.
- ↑ Nwangoro, Nnaemeka (April 16, 2023). "Taraba Ex-Speaker Useni Wins Takum Federal Constituency Poll". Channels TV. Retrieved June 23, 2023.
- ↑ "About Ministry of Culture and Tourism: Biographies". tarabastate.gov.ng. Retrieved April 26, 2021.