Michael Ajegbo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Michael Oguejiofo Ajegbo lauyan Najeriya ne kuma ɗan siyasa wanda ya kasance babban lauyan yankin Gabashin Najeriya a lokacin jamhuriya ta farko ta Najeriya.

Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Ajegbo kuma ya girma a Obosi, Jihar Anambra, ɗan Ajegbo, manomi da Mgbonkwo Okunwa. A Obosi, Church Missionary Society (CMS) na da ma’aikata da ke gudanar da makarantar firamare da Ajegbo ya yi, bayan kammala karatunsa, CMS ta ba shi guraben karatu zuwa makarantar Dennis Memorial Grammar School, Onitsha.[1] Ya kammala karatunsa na Junior Cambridge a Dennis, bayan haka, ya sami aiki a matsayin magatakarda a Sashen Kwastam a Legas a 1929. Ajegbo ya yi aiki da Hukumar Kwastam daga 1929 zuwa 1943, kafin ya yi murabus daga sashen a 1943, an ɗauke shi daga Legas zuwa Fatakwal. A Fatakwal, ya shiga ƙaramar hukumar Ibo Federal Union sannan ya fara karatun digirin digirgir a Landan wanda ya wuce a shekarar 1943. A tsakanin 1943 zuwa 1947, Ajegbo ɗalibin lauya ne a jami'ar Landan, jim kaɗan bayan ya wuce mashaya a 1947, ya dawo Najeriya ya zauna a Onitsha.[1]

A matsayinsa na lauya, Ajegbo ya shiga harkar kishin ƙasa, a shekarar 1948, ya kare ƴan ƙungiyar Zikist reshen Onitsha bisa tuhumar da gwamnatin mulkin mallaka ta yi masa, bayan shekara guda, ya kasance lauya mai wakiltar ƙungiyar masu haƙar kwal ta Enugu a gaban shari’a. kwamitin bincike game da harbin masu haƙar ma'adinai a Enugu.[1] Ajegbo ya zama mataimakin shugaban sabuwar ƙungiyar reshen jihar Ibo a shekarar 1948 kuma ya kasance memba na ƙungiyar mazauna Onitsha.[2]

A lokacin da ƴan Afirka suka samu damar zaɓen shugabannin ƙananan hukumomi a shekarar 1951, Ajegbo ya samu kujerar majalisar ƙaramar hukumar Neja, ya zama shugaban sabuwar majalisar tun daga 1951 zuwa 1954, sannan aka zaɓe shi a sabuwar ƙaramar hukumar da aka yi wa kwaskwarima, wanda ya haɗa da Onitsha Urban. Majalisar gundumomi tare da zama memba a buɗe ga ƴan ƙasa da mazauna[2][2] wanda ke ƙarƙashin shugabancin Obi na Onitsha. Daga baya majalisar ta fara aikin gina Kasuwar Onitsha ne da tallafin rance daga hukumar raya yankin.

A shekarar 1956, Ajegbo da takwarorinsa na lauya daga NCNC sun kare Azikiwe a lokacin wata kotu da ke bincike kan ayyukan Bankin Nahiyar Afrika da dangantakarta da Firimiya na yankin, Azikiwe da gwamnatin yankin Gabas. A cikin 1957, an naɗa shi babban lauya kuma memba a majalisar zartarwa na yankin Gabas.[1]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]