Mohammed Ibrahim Jega
Mohammed Ibrahim Jega (An haife shi 15 ga watan Yuni na shekara ta 1981) ɗan kasuwar Najeriya ne kuma wanda ya kafa fasaha.[1]An fi saninsa da sunan babban jami'in haɓaka kasuwanci a ƙofar sarrafa biyan kuɗi ta kan layi VoguePay.[2][3]
An haife shi kuma ya girma a jihar Kaduna, Jega ya kafa cibiyar fasaha da ƙirƙire-ƙirƙire ta StartUp Arewa a shekarar 2016.[4]
An bayyana sunansa a matsayin ɗaya daga cikin mambobi a ƙungiyar masu ba da shawara ga shugaban ƙasar Najeriya tare da wanda ya kafa CCHUB Bosun Tijani a shekarar 2018.[5] Ya kuma kasance cikin tawagar mataimakin shugaban Najeriya Yemi Osinbajo zuwa Silicon Valley a wannan shekarar.[6]
Sha'awar saka hannun jarinsa ya bambanta daga fasahar kuɗi ko fasahar block-chain zuwa tsaro ta yanar gizo. A shekarar 2018, ya shiga blockchain farawa KickCity a matsayin mai ba da shawara kan ci gaban kasuwanci da haɓaka shi a Afirka.[7][8]
An sanar da Jega a matsayin ɗaya daga cikin daraktocin Cibiyar Kafa ta Silicon Valley a watan Fabrairun shekara ta 2020.[9]
A cikin shekarar 2017, an sanya shi a matsayin ɗaya daga cikin manyan matasan Najeriya ta hanyar Avance Media.[10]
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Jega a garin Kaduna, inda ya shafe kusan tsawon rayuwarsa. Ya kammala digirinsa na farko a Jami’ar Ahmadu Bello (ABU), Zariya a 2003.[3]
Sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]VoguePay
[gyara sashe | gyara masomin]Jega ya shiga VoguePay a matsayin ɗaya daga cikin daraktocinsu. An kafa VoguePay a shekarar 2012.[3]
Duk da cewa ba shi da wani tallafi na kamfani, farawa ya girma zuwa sarrafa miliyoyin daloli na hada-hadar yau da kullun. Jega ya ce, tsarin da kamfanin ke bi wajen inganta kayayyakin sa shi ne ya sa aka samu ƙaruwar adadin sa.[11]
A shekarar 2019, an naɗa VoguePay "Kamfanin Biyan Kuɗi na Kan layi na Shekara" a taron Jakadun Afirka da Ƙungiyar Sadarwar Ƙasashen waje (AAFID) a London.[11][12][13]
StartUp Arewa
[gyara sashe | gyara masomin]Jega ya kafa StartUp Arewa a shekarar 2016.[14][15] Duk da haka, yanzu yana da cibiyoyi daban-daban a cikin jihohi 19 na Najeriya, yana taimaka wa matasa masu sana'a na fasaha da fasaha na dijital su yi amfani da wannan fasaha.[15]
Cibiyar ƙirƙire-ƙirƙire ta ƙaddamar da wani taro a shekarar 2018 wanda ya baiwa matasan Najeriya sama da 500 damar koyan sabbin fasahohin zamani.
Tun bayan ƙaddamar da kamfanin, StartUp Arewa ta haɗa gwiwa da gwamnatocin jihohi a Arewacin Najeriya da wasu masu zaman kansu a ƙoƙarin bunƙasa fasahar zamani a yankin.[16]
Babban Bankin Masana'antu na Najeriya (BOi) da Codeers for Africa sun tallafa wa shirye-shiryen farawa.[2]
Domineum
[gyara sashe | gyara masomin]Domineum na Jega ya kafa haɗin gwiwar, kamfanin fasaha na farko da aka rarraba ta hanyar samar da blockchain-as -a sabis na sabis a Afirka.[17]
Domineum, wanda aka kafa a cikin shekarar 2017, an ba da rahoton cewa ya taimaka wa gwamnatocin Afirka su ajiye sama da dala miliyan 5 a cikin shekarar 2019 kaɗai. Jega ya kafa wannan kamfani tare da wani ɗan kasuwa, Geoffrey Weli-Wosu.[18][19][20]
A halin yanzu, farawa yana aiki tare da gwamnatoci da mutane da yawa a Afirka, Caribbean da wasu sassan Turai.
Ganewa
[gyara sashe | gyara masomin]- Nishaɗi TV ta naɗa Jega a matsayin ɗaya daga cikin manyan ƴan kasuwa Ashirin na Arewa ƴan ƙasa da shekara 40 a shekarar 2017.[21]
- A lambar yabo ta matasan Afirka na 2016 da aka yi a Kenya, Jega ya sami lambar yabo ta "Ɗan kasuwa mafi kyawun shekara".[22]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ https://punchng.com/abuja-start-up-ecosystem-is-growing/
- ↑ 2.0 2.1 https://techpoint.africa/2016/11/14/startup-arewa-set-to-inspire-life-in-the-northern-ecosystem/
- ↑ 3.0 3.1 3.2 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-15. Retrieved 2023-03-15.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2020-06-23. Retrieved 2023-03-15.
- ↑ https://techpoint.africa/2018/07/10/tech-creativity-advisory-group/
- ↑ https://techpoint.africa/2018/07/09/yemi-osinbajo-visits-silicon-valley/
- ↑ https://socialenterprise.com.ng/2018/01/mohammed-ibrahim-jega-joins-kickcitys-board/[permanent dead link]
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2020/05/jega-of-ict-the-entrepreneur-that-wont-stop-building-local-talents-community/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2020-12-04. Retrieved 2023-03-15.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-15. Retrieved 2023-03-15.
- ↑ 11.0 11.1 https://businessday.ng/technology/article/aadif-honours-voguepay-for-online-payment-transactions/
- ↑ https://ventureburn.com/2017/04/voguepay-takes-home-best-fintech-startup-award/?amp=1
- ↑ https://tribuneonlineng.com/voguepay-bags-two-payment-solutions-awards-in-uk-nigeria/
- ↑ https://www.bbc.com/hausa/labarai-39085257
- ↑ 15.0 15.1 https://www.bbc.com/hausa/45091485
- ↑ https://techeconomy.ng/2018/05/our-kebbi-project-sets-new-tune-for-startups-ecosystem/[permanent dead link]
- ↑ https://www.bloomberg.com/press-releases/2020-04-28/startup-domineum-io-generates-5m-for-african-govts-within-11-mo-k9k4plzc
- ↑ https://www.scoop.co.nz/stories/WO2004/S00196/startup-domineumio-generates-5m-for-african-govts-within-11-months.htm
- ↑ https://www.youtube.com/watch?v=L3xmgsdwd48
- ↑ https://bsvblockchain.org/news/geoffrey-weli-wosu-and-mohammed-ibrahim-jega-appointed-as-bsv-ambassadors-for-west-and-east-africa/
- ↑ https://www.bellanaija.com/2017/11/northern-entrepreneurs-under-forty/
- ↑ https://www.tekedia.com/city-rydes-kenya-wins-africa-youth-startup-of-the-year/