Jump to content

Rachid Ksentini

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Rachid Ksentini
Rayuwa
Haihuwa Casbah na Algiers, 11 Nuwamba, 1887
Mutuwa Aljir, 4 ga Augusta, 1944
Sana'a
Sana'a mawaƙi, jarumi, maiwaƙe da marubuci
Kayan kida murya


Rachid Ksentini (11 ga watan Nuwamba, 1887 - 4 ga watan Agusta, 1944) ɗan wasan kwaikwayo ne kuma ɗan wasan kwaikwayo na Aljeriya.

Tarihin rayuwa

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Rachid Ksentini Rachid Belakhdar a ranar 11 ga Nuwamba, 1887 a cikin Casbah na Algiers . Ya bar makaranta da wuri don yin aiki a matsayin masassaƙi tare da mahaifinsa a Bab El Oued har zuwa shekara ta 1914. Kafin Yaƙin Duniya na farko, ya shiga aikin jirgin ruwa a cikin rundunar sojan ruwa kuma ya tafi Faransa. Jirgin da ya shiga ya rushe da Sojojin ruwa na Jamus. Rundunar Sojan Ruwa ta Royal ta ceci wadanda suka tsira, sannan aka tura su Marseille. ta hanyar sana'arsa ta jirgin ruwa, ya yi tafiya zuwa Turai, Arewacin Amurka, China, da Indiya. Ya koma Aljeriya amma na ɗan gajeren lokaci kafin ya koma Faransa. a 1925, ya koma kasarsa kuma ya hadu a wannan shekarar a wani cafe, Ali Sellali a.k.a. Allalou wanda ya nemi ya hada da ƙungiyar wasan kwaikwayo ta Ezzahia. Haɗin gwiwarsu ya haifar da wasu abubuwa ta hanyar gabatar da wasan Zaouadj Bouaklin a ranar 26 ga Oktoba, 1926, wanda ke nuna bayyanar farko ta Ksentini a kan mataki. Ayyukan da suka ja hankalin jama'a. Haɗin gwiwar tsakanin maza biyu ya ci gaba tare da daidaitawa ta Allalou na jerin daga One Thousand and One Nights, inda Rachid Ksentine ya sami matsayi na farko. A cikin 1927, ya kirkiro tare da Djelloul Bachedjerrah, ƙungiyar El Djazair ta rushe jim kadan bayan haka.

Rachid Ksentini ya fito ne galibi a cikin gidan wasan kwaikwayo. amma a lokaci guda ya saka hannun jari a cikin Waƙoƙin ban dariya tare da asalin zamantakewa. Yawancin waƙoƙinsa murfin ne ko interpolation wanda aka hada daga waƙoƙin kiɗa na al'adun ƙasa, misali tare da Ach men âr alikoum ya bnaïn ennas, wanda aka samo daga Ach men âer Alikoum ya rdjal Meknes (a aya daga waka ta Kaddour El Alamy). [1]

An jefa jerin Shirye-shiryen talabijin da aka keɓe ga ɗan wasan kwaikwayo a shekara ta 2005, wanda Boualem Aďssaoui ya jagoranta daga rubutun Rachid Soufi. Jerin [2] kunshi sassa goma sha biyu na minti 30 kowannensu.

Bayanan littattafai

[gyara sashe | gyara masomin]

 

Rachid Ksentini ya mutu a ranar 4 ga watan Agusta, 1944.[3]

  • Marie Soussan
  1. El Meknassia on YouTube
  2. http://www.elwatan.com/archives/article.php?id=34090 [dead link]
  3. "Rachid Ksentini". El Watan. 2005-09-13. Retrieved 2014-03-06.

Haɗin waje

[gyara sashe | gyara masomin]