Ranar Wakoki ta Duniya

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Infotaula d'esdevenimentRanar Wakoki ta Duniya

Iri world day (en) Fassara
Suna saboda waƙa
Validity (en) Fassara 2000 –
Rana March 21 (en) Fassara
Muhimmin darasi waƙa
Mai-tsarawa UNESCO

Yanar gizo unesco.org…

A duk ranar 21 ga watan Maris ne ake bikin Ranar Wakoki ta Duniya, kuma UNESCO (Hukumar Ilimi, Kimiyya da Al'adu ta Majalisar Dinkin Duniya) ta ayyana ranar a shekarar 1999, "da nufin tallafa wa bambancin harshe ta hanyar bayyana wakoki da kuma ƙara damar da za a ji harsunan da ke cikin hadari".[1] Manufarta ita ce haɓaka karatu, rubutu, bugawa, da koyar da waƙoƙi a duk faɗin duniya, haka-zalika kuma kamar yadda sanarwar UNESCO ta asali ta ce, don ba da sabon karɓuwa ga ƙungiyoyin waƙoƙi na ƙasa, yanki, dama na duniya baki-ɗaya.

Ranar bikin[gyara sashe | gyara masomin]

Ana yin bikin ne a watan Oktoba, amma a ƙarni na 20, al'ummar duniya suna gudanar da bikin ne a ranar 15th, ranar haihuwar Virgil, mawallafin mawaƙa na Roman kuma mawallafin mawaƙa a ƙarƙashin Augustus. Al'adar kiyaye ranar Oktoba don bukukuwan ranar waƙoƙin ƙasa ko na duniya har yanzu tana nan a ƙasashe da yawa.[2] Ƙasar Ingila gabaɗaya tana amfani da Alhamis ta farko a watan Oktoba, [3] amma a wani wuri ana bikin Oktoba daban-daban, ko ma wani lokacin ranar Nuwamba.

Ranar waƙoƙi ta duniya UNESCO ce ke da ita a kalandar saboda PEN International ta gabatar da shi a hukumance bisa gabatar da Tarık Günersel a taron 97 na Edinburgh - kamar yadda PEN Turkiyya ta ba da shawarar kuma Melbourne PEN ta goyi bayansa. (A cikin '96 wanda Tarık Günersel da Gülseli Inal et al suka fara - Poetic Space Lab)

Ranar waƙoƙi ta duniya ta shekarar 2021 a hedkwatar UNESCO a birnin Paris an sadaukar da ita ne don bikin cika shekaru 100 da haifuwar babban mawaki, marubuci, mai fassara adabi da masanin harshe Blaže Koneski na Macedonia.[4] A lokaci guda, an sanar da mawaƙin Burtaniya Carol Ann Duffy a matsayin mai karɓar lambar yabo ta Golden Wreath Award na Struga Poetry Evenings a shekarar 2021.[5]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "World Poetry Day". www.unesco.org (in Turanci). Retrieved 2023-03-01.
  2. 41 countries observed World Poetry Day on 15 October 1951. Ref. cited: The International Who's Who in Poetry 1978-79. Ernest Kay, Ed. International Biographical Council, Cambridge, England.
  3. National Poetry Day, United Kingdom. nationalpoetryday.co.uk.
  4. "World Poetry Day 2021". YouTube. Archived from the original on 2021-12-12. Retrieved March 24, 2021.
  5. "British poet Carol Ann Duffy is the recipient of the "Golden Wreath" Award of the SPE for 2021". Struga Poetry Evenings. 2021. Archived from the original on 12 April 2021.

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]