Shaida Zarumey

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Shaida Zarumey
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi mace
Ƙasar asali Nijar
Shekarun haihuwa 1938
Wurin haihuwa Bamako
Harsuna Faransanci
Sana'a marubuci, sociologist (en) Fassara da maiwaƙe
Mai aiki Majalisar Ɗinkin Duniya

Shaida Zarumey (an haife ta Fatouma Agnès Diaroumèye, 1938) ƙwararriyar ilimin zamantakewar jama'a ce kuma mawaƙiya ' ƴar Nijar, tana ɗaya daga cikin na farko a ƙasarta da ta fara rubuta Faransanci.

Diaroumèye, wacce aka haifa a Bamako ga mahaifinta ɗan Nijar da uwa ƴar ƙasar Mali,[1] Diaroumèye ta yi shekaru goma na farkon rayuwarta a Nijar, inda ta kammala karatunta na firamare. Ta ci gaba da karatunta a Mali kafin ta sami digiri na uku a Paris a 1970. Masaniyar tattalin arziƙi ta hanyar horarwa, ta fara aiki a Dakar a Institut Africain de Développement Économique et de Planification na Majalisar Ɗinkin Duniya, inda aka yi mata aiki daga 1970 zuwa 1975; sai ta zama mai aiki mai sadaukar da haƙƙin mata.[2] Ta yi tafiye-tafiye da yawa don tallafawa aikinta.[1] A matsayinta na mawaƙiya, a ƙarƙashin sunan alƙalami Shaida Zarumey, ta buga Alternances pour le sultan a 1981.[3]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]